overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: HDD 1 TB

OverclockZone Member

Default HDD 1 TB

HDD 1 TB มองเห็นแค่ 31 MB เกิดจากอะไรครับ แก้ไขยังไงครับ

OverclockZone Member monkeypond's Avatar

งานเข้าป่าวคับ

OverclockZone Member fordsupra's Avatar

โอ่ว.... 1TB เห็น 31MB

แบ่งพาทิชันแล้วเห็นหร๋อคับ ก่อนแบ่งล่ะ

ยังไม่ได้ทำไรกะมันเลยครับ เสียบเข้าไปพอเข้าวินโด เปิด Disk Management ขึ้นมาก็ งงแล้วครับ เห็นแค่ 31MB

OverclockZone Member meekung555's Avatar
    หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมี หมี แพนด้า~~~~

55 งานเข้าแล้วแหล่ะ

OverclockZone Member arito's Avatar

format ??

OverclockZone Member deedocmtc's Avatar

เป็นไปได้ไง -,.-*

OverclockZone Member Snake's Avatar

ช่วยแปะรูปหน้า Disk Management ให้ดูหน่อยสิทั่น

OverclockZone Member Jopang's Avatar

Format ยังครับ

OverclockZone Member exit's Avatar

ใช่ๆ ฟอร์แมตใหม่ดู

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

เย้ยยยยยยย พอแมตก่อนน สิ

OverclockZone Member nemo_ee14's Avatar
    ณ.บางบัวทอง & ตึกช้าง

ยังไม่ได้ format ก็งี้แหละครับ

OverclockZone Member mitkriang's Avatar

เพื่อนเคยเป็นนะ 160 g เหลือไม่ถึง 1g แต่จำไม่ได้ว่ามันแก้ยังไง
    เด๋ววันหลังถามให้ คุ้นๆว่าwindows ตัวนั้นมันจะไม่มี driver sata เนียแหละ เด๋วถามให้อีกที

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ตามนั้น

งานเข้า !

โทษทีครับ พอดีหาวิธีแก้ปัญหาได้เลยไม่ได้เข้ามาหนะครับ

ใครที่เป็นแบบนี้นะครับ

ให้ไปหาแผ่นบูท windows ME แล้วใช้เครื่องที่มี floppy A

แล้วต่อ HDD ลูกนี้เป็น master ไปเลย (ต่อลูกเดียวนะ ลูกอื่นถอดสายไฟออกเลย ไม่ได้ใช้ กันไว้ก่อนด้วย เผื่อรันคำสั่งพลาด ข้อมูลจะได้ไม่หาย) เพราะว่าเราไปไม่ถึงขั้นบูทวินโดวส์...

ที่ผมต้องการคือ บูทดอส ขึ้นมา โดยต้องเป็นดอสเวอร์ชันก่อน windows XP เพราะไม่งั้นจะไม่เจอคำสั่ง Fdisk

โดยเมื่อต่อ HDD แล้วทำการบูทเครื่อง (ต้องใส่แผ่น floppy A ลงไปบูทด้วยนะ
    แล้วระบบจะรันดอสขึ้นมาให้ ให้ใช้คำสั่ง fdisk ซึ่ง...รันจากไดรว์ A นั่นแหละ...
    ไม่ต้องเข้าไปหาไดรว์ C ให้ยุ่งยากล่ะ...เพราะยังไงมันก็มองไม่เห้น เนื่องจากมันยังไม่ได้ create primary logical dos partition ขึ้นมา

โดยอ่านดูอ่ะครับ แล้วพอมันถามเราว่าจะ enlarge ไหม...ให้ตอบ enlarge ไปเลย...

มันจะถาม 2 ครั้ง ให้ตอบ Y ทั้ง สองครั้ง (กด Y แล้วกด enter)

หลังจากมัน format เป็น primary dos partition เสร็จแล้วก็จะยังใช้ไม่ได้นะ...

ให้รีสตาร์ทเครื่องอีกทีนึง คราวนี้จะเจอ HDD เรามาอยู่ที่ ไดรว์ C จากตอนก่อน Fdisk จะไม่เจอ HDD

แล้วเมื่อเจอ ไดรว์ C แล้ว ให้รันคำสั่งจากไดรว์ A
    โดยคำสั่งในการกลับไปรันบนไดรว์ A คือพิมพ์ a:/ ครับหรือ a: อันนนี้ผมไม่ชัวร์ ไม่ได้จิ้มมานาน แต่จะทั้งสองก็ไม่มีปัญหา มันอยู่ที่เวอร์ชันดอส ถ้าดอสของวินโดวส์98 จะเป็นอันนึง ของ ME ก็เป็นอีกอัน ใน 2 ตัวนั่นแหละ ผมจำไม่ได้ว่ามี / หรือไม่มี

หลังจากเรากลับมาที่ไดรว์ a แล้วให้พิมพ์คำสั่ง
    format c:
    แล้วกด enter

หลังจากนั้นมันจะถามเราว่าต้องการ format จริงหรือไม่ โดยมันจะแจ้งเตือนว่าไฟล์ข้างในอาจถูกลบไปหมด ก็ตอบ Y ครับ เพื่อยืนยัน แล้วกด enter

ทีนี้ดอสมันก็จะทำการ ฟอร์แมตให้ทันที โดย file system ที่ได้จะเป็น FAT32 ครับ ซึ่งหากต้องการให้เป็น NTFS ให้ใช้ windows XP มา convert หรือ format ซ้ำอีกรอบ...ซึ่งในขั้นการ convert หรือ format เป็น NTFS นั้น ต้องต่อ HDD นี้เป็น secondary นะครับ...

ก็ถ้าให้ง่ายก็สั่ง disk management ขึ้นมาแบบที่ท่านทำนั่นแหละครับ แล้วคลิกขวา (ซึ่งตอนนี้ HDD ของท่านน่าจะเป็นแถบสีน้ำเงินแล้ว) แล้วจะเลือก format หรือจะ convert ก็สุดแล้วแต่ครับ...

หวังว่าวิธีที่ผมให้ไปน่าจะหายนะ...เพราะผมก็เคยเป็น ได้ HDD มาใหม่ ร้านบอกยังไม่ได้ format นะ ไอ้เราก็นึกว่า fdisk มาแล้ว ใส่เข้ามา โอ้วว์แม่เจ้า...คือ...ออกจากโรงงานมายังไม่ได้ทำไรเลย เป็นก้อนเหล็กเปล่าๆเลย...ต้องมานั่ง fdisk เพื่อสร้าง dos partition ซะใหม่ก่อนเลย...เหอๆ...เคยงงเป็นไก่ตาแตกอยู่พักนึง...

หลังๆมานี่ HDD ไหนอาการเพี้ยนๆ ผมจับ fdisk หมดเลย...ถ้ามัน fdisk ไม่ผ่าน ค่อยเคลม ส่วนอันไหน format แล้ว bad แบบเกินเยียวยา ก่อนส่งเคลม ผมจับ fdisk เลยเพื่อความชัวร์ว่าข้อมูลจะไม่รั่วไหล ถึงกูเได้ ข้อมูลที่ได้ก็ไม่ 100 เปอร์ เพราะมันโดน fdisk (hard format) ไปหมด ไม่เหมือนกับคำสั่ง format ธรรมดา ที่มันยังกู้กลับมาได้อยู่ แต่ Fdisk นี่มันจะล้างข้อมูลเกลี้ยงเลย...แต่ถ้าเป็นไฟล์ TXT เล็กๆ ก็พอกู้ได้ ถ้าำไฟล์ใหญ่ๆ สั่ง fdisk ละก็ ลาโลกเลย...เหอๆ... ไวรัสบางตัว format เฉยๆเอาไม่อยู่ ต้อง fdisk เลย..ล้างถึงบูทเซคเตอร์เลย หุหุ...

CREDIT: sarasuddhi

WORKS ครับท่าน

OverclockZone Member BoSsZz's Avatar

จดเลย

OverclockZone Member KKaWai's Avatar

ยาวเลยทีเดียว

Bookmarks

Bookmarks