Announcement

Collapse
No announcement yet.

GALAXY GTS250 เสีย 2รอบภายในเวลาไม่ถึง 1อาทิตย์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GALAXY GTS250 เสีย 2รอบภายในเวลาไม่ถึง 1อาทิตย์

spec เครื่องนะครับ

VGA GALAXY GTS250 1G DDR3
    Ram Kingston ddr2 1066 hyperX 2/4G
    CPU Q8200
    MB ASUS P5QL PRO
    HD western 120G
    western 500G
    PSU Ocz 600W <<---เพิ่งซื้อมาได้ 6 เดือน

ครั้งที่ 1 อาการก็คือ เครื่องเปิดไม่ติดเลยครับ พอยกไปให้ร้านดู ปรากฎว่า GTS250 ผม ไหม้ สรุปเล่นได้ 2 วัน (ไปเปลี่ยนแล้ว)

ครั้ง ที่ 2 เพิ่งเปลี่ยนเมื่อวันที่ 10 เมษา เล่นจนมาวันนี้ 17 เมษา อาการระหว่าง10-17
    เครื่องหลังจากเสร็จจากการใช้งาน พอกดปิดเครื่อง แล้วจะกดเปิดดใหม่ ต้องลุ้นว่ามันจะกด ติดป่าว
    -*- ตอนนี้ เปิดไม่ติดไปเรียบร้อย มี เสียงเตือนตอนเปิดเครื่องแต่ไม่มีภาพ ถ้าปล่อยไปสักพัก
    จะเข้าวินโดว์ได้แต่ไม่มีภาพ อาการเหมือนกับว่า ไฟไม่ได้จ่ายเข้าไปที่การ์ด ตรงหัว 6เหลี่ยม อ่าครับ
    ที่ มันมี 2 หัว ไปงัดการ์ด ตัวเก่ามาเสียบเครื่องปรากฎว่าใช้ได้
    (*หมายเหตุ การ์ดตัวเก่าเป็นการ์ดบ้านๆมาก ATI HD2400 pro)

ผมไม่ใช่นัก OC จึงเล่นแบบ บ้านๆมาก ไม่ได้ปรับไรเลย ผมกำลังสงสัยว่า การ์ดมันห่วย หรือผมซวย หรือว่า เมนบอร์ด ผมไม่ดี หรือว่าไฟจ่ายไม่พอ
    ใครช่วยวิเคราะห์ให้ทีครับ ผมยกไป ให้ร้านมันดูให้ 2 รอบแล้ว หมดปัญญา

PSU มีปัญหา หรือเปล่าคับ

Comment

ถ้า psu มีปัญหาจริง เอาไป เคลม ได้ไหมครับ เห็นที่กล่องมันบอกประกัน 3 ปี PSU กับการ์ดผมซื้อร้านเดียวกัน
      แต่ ไม่รู้ว่า PSU มันเช็คกันยังไงถึงจะรู้ว่า เสีย = ="

PSU ตั้งแต่ใช้งานมา ไม่มีปัญหาครับ เครื่องเก่า
      E4500
      Vga ati hd2400
      ram 3g
      Hdd 500 G 120 G << ถอดไปใส่เครื่องใหม่
      Psu ตัวเดียวกัน ผมซื้อ มาได้ 6 เดือนเอง เฮ้อ เศร้า....
      Last edited by wahahaz; 18 Apr 2009, 00:22:19.

Comment

ไม่ีคนตอบเลยเหรอเนี่ย

Comment

Galaxy GTS250 1GB

ใช่มีพัดลม 2 อันปะจ๊ะ

Comment

มีอันเดียวครับ

Comment

เด๊วบ่ายนี้ว่าจะยกไปเคลม หมดเลย MB PSU VGA ล้างบางงงง = ="

Comment

บทวิเคราะห์...
                1.หากใช้การ์ดจอตัวเก่าสามารถใช้ได้ปกติ แสดงว่า เมนบอร์ด ซีพียู และอุปกรณ์อื่นๆในระบบปกติไม่มีชิ้นใดเสียแน่
                2.เมื่อใช้การ์ดจอตัวแรง ตัวนี้ดูดไฟมากนะ กลับมีปัญหาในการแสดงผลทันที เป็นไปได้2อย่าง คือตัวการ์ดจอมีปัญหา หรือไม่ก็ไฟจากพาวเว่อจ่ายเลี้ยงไม่พอ
                วิธีทดสอบ...
                2.1 หากมีเครื่องอื่นลองเอาการ์ดจอไปเสียบดูว่าใช้ได้มะ
                2.2 หากไม่มีเครื่องอื่นลอง ให้ถอดสายพาวเว่อที่ไม่จำเป็นในการบู๊ตเครื่องออกก่อน เช่น ดีวีดี ฮาร์ดดิสี่ไม่ใช่ลูกที่บู๊ตวินโด้ พัดลมเคสต่างๆ เอาแค่ไฟเข้าเมนบอร์ด +ฮาร์ดดิสลูกเดียวและไฟเข้าการ์ดจอพอ
                แค่นี้ก็น่าจะพอรู้ได้ อย่าขนไปเคลมมากมายเลยเด๋วหนีเสือปะจระเข้นะ

Comment

เท่าที่อ่านมาผม สงสัย psu มากเลยครับ

Comment

Originally posted by wahahaz View Post
                    เด๊วบ่ายนี้ว่าจะยกไปเคลม หมดเลย MB PSU VGA ล้างบางงงง = ="
                    ยกไปอย่างนั้น ไปถึงมือร้านไม่ดีๆ ระวังอยู่ดีๆก็เสียเอาก็ได้นะครับ เคยเอา VGA ไปเครมก็ยกไปทั้งเครื่องเนี่ยแหละ สักพักโทรมาบอก Ram มีปัญหา เช็คไปเช็คมา โทรมาบอกอีก ไม่ใช่ Ram แต่น่าจะเป็นเมนบอร์ด (เอ้า!!!... ร้านเอ็งให้เด็กฝึกงานเช็คเครื่องกูรึไงฟร่ะ) ก็ส่งเมนบอร์ดไปเครม โดนตีกลับบอรืดไม่มีปัญหา (เอาเข้าไป นี้ถ้าไม่ติดว่าเครื่องกูอยู่ร้านเอ็ง จะเขวี้ยงขวดให้แล้ว) ไปยกกลับทั้งเครื่องเลย เอาไปให้อีกร้านดูสรุป ไฟไม่พอเปลี่ยน PSU มาตัวเดียว จบ!!!

เสียเวลาไปเกือบเดือนไม่ได้แตะคอมฯเลย แล้วก็ไม่มีอะไรดีขึ้นมาเลย เซ็งจิงๆ

Comment

Working...
                    X