Announcement

Collapse
No announcement yet.

Overclock E6300 แล้วมันร้อนจังคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Overclock E6300 แล้วมันร้อนจังคับ

ใช้กับบอร์ด DS3 แรม Kingmax 512Mb/667 อุณหภูมิปกติก่อนคล๊อก 40-43 องศา หลังจากคล๊อกแล้วที่ 2.1Mhz มันร้อนมากขึ้นถึง 60-63 องศา ทำไมมันร้อนสูงขึ้นเว่อร์ขนาดนี้คับ ถือว่าเป็นปกติไม๊คับสำหรับซิงค์กับพัดลมเดิมๆ หรือแรมน้อยไป ในการโอเวอร์คล๊อกเกี่ยวกับแรมไม๊คับ แล้วถ้าไม่คล๊อกอุณหภูมิ 40-43 องศา ร้อนเกินไปไม๊คับ แล้วถ้าต้องเปลี่ยนซิงค์กับพัดลมควรเปลี่ยนเป็นรุ่นไหนดี ขอสวยๆเย็นๆราคาไม่เกิน 2500 นะคับ ขอบคุณคับ
    Last edited by gcs_7; 24 Mar 2007, 15:01:17.

ลองถอดซิ้งก์ออกมาทาซิลิโคนใหม่นะครับ ช่วงนี้หน้าร้อน อุณหภูมิจะสูงกว่าคล๊อกหน้าหนาวก็ไม่ต้องตกใจไปครับ หรือจะให้ดี ถ้ารักจะคล๊อกคงต้องลงทุนกับซิ้งก์Zalmanซักตัวครับ ช่วยได้เยอะ

Comment

หาซิงค์ดีๆให้มัน คล็อกได้อีกไกล

Comment

spec e6300 ds3 kingmax512mb/667
        อยากทราบว่าสเปคนี้ลากไปได้ไกลเท่าไหร่คับ ให้มันไม่ร้อนมากแบบพัดลมกับซิงค์เดิมๆ แล้วต้องปรับค่าแรมกับCPUอะไรเท่าไหร่บ้างคับ ขอบคุณคับ

Comment

ความร้อนระดับนี้ถือว่าปกคิครับ

Comment

Originally posted by fedora038 View Post
            ความร้อนระดับนี้ถือว่าปกคิครับ
            ปกติเหรอครับ งั้นของผมก็คงไม่น่าห่วงใช้เหมือน จขกท. คล็อกที่ 2.28 อุณหภูมิขึ้นจาก 45 เป็น 57-60 เหมือนกัน
            ตอนแรกกลัวว่าจะร้อนไปว่าจะปรับให้ต่ำลงหน่อย

Comment

ถ้าหมายถึงซิงค์เดิมก็น่าจะประมาณนั้นแหละครับ แต่ว่ามันก็ร้อนจนน่ากลัวจังนะ ขนาดไปได้หน่อยเดียวเองอ่ะ ถ้าพาไปไกลกว่านี้มีหวัง....... น่าดูชมครับ

Comment

หน้าร้อนยั่งงี้ต้องเล่นน้ำครับ

Comment

........

Comment

ผมลองอัดไปที่2.8 ความร้อนก็ยังเท่าเดิมครับ CPU 56-58 /GPU 61 /บอร์ด 48 พัดลม CPU ก็ 2600 rpm จากเดิม2.28วิ่งอยู่ 2500รอบ
                    ปล.ไม่ได้รันโปรแกรมหนักหรือเล่นเกม อุณหภูมิห้อง~ 32.5 เหงื่อตก คงไม่ร้อนเกินไปนะครับ ซิ้งค์+พัดลมเดิมๆทั้ง CPU&GPU ของคุณfedora038 และคุณ dears อุณหภูมิอยู่ที่เท่าไหร่มั่งครับ เห็นใช้ E6300เหมือนกัน แต่คล็อกซะไกลเชียว

....ขออนุญาติ จขกท. ด้วยคร๊าบบบบไม่อยากไปตั้งกระทู้ใหม่เหอๆ ขอบคุณคร๊าบบ

Comment

ท่านปรับไฟไว้เท่าไหร่อ่ะครับตั้งออโต้ไว้มันอาจจะอัดไฟให้ท่านสูงเกินไปนะ

ของผม 2.8 ไฟ 1.20 ซิ้งเดิม นั่งเล่นเนตยัง 42 เองครับ

ลองตั้งไฟไว้ที่ 1.2 1.23 1.25 ดูสิครับว่ามันไปได้เท่าไหร่ ถ้าประมาน 3.0 Ghz แล้วไฟประมาณนี้ ซิ้งเดิมเอาอยู่ครับ แต่ถ้าต้องอัดไฟมากๆก็ไม่น่าเล่นละครับ ต้องเปลี่ยนซิ้ง

Comment

ของผม 500*6 ใช้ 1.28 v 40C full 53C

ถ้า 500*7 ใช้ 1.5v idle 48 Fullload 67

๊Ultra 120

Comment

ขออณุญาติ ท่านgcs_7 นะครับพอดีเห็นท่านยังไม่เข้ามาตอบเลยขอสวมรอยถามไปก่อนนะครับ เหอๆ

ของผม 400*6 ใช้ 1.16 v ถ้า 400*7 ใช้ 1.31v เล่นเน็ตอยู่ที่ 55-57 ทำไมร้อนจังหว่าจะมีปัญหามั๊ยเนี่ย ส่วนไฟนี่ผมตั้ง auto ครับ มันจ่ายตามบรรทัดบนเลย ดูจาก Everest ครับ เด๋วลองปรับลดไฟดู ทำไมของ คุณARES กับคุณbattlecruiser มันเย็นยังกะไม่ได้คล็อกเลยล่ะเนี่ย งง

Comment

ใช้ไฟให้น้อยๆน่ะครับ อุณภมิมันก็จะไม่สูงมาก เคยเห็นของท่านนึงเค้าเล่นได้ที่ 3.15 ไฟ 1.23 น่าอิจฉา อิอิ

Comment

ขอบพระคุณทุกท่านมากคับ ผมตั้งไฟไว้ที่ 1.35 เลยสงสัยมากไป เดี๋ยวจะลองลดไฟดูแล้วมาบอกผลการทดสอบนะคับ

Comment

Working...
                              X