Announcement

Collapse
No announcement yet.

Overclock E6300 แล้วมันร้อนจังคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมได้ลองจัดภายในเคสใหม่ให้เลือดลมไหลเวียนดีขึ้น ปรากฎว่าปรับลดไฟลงมาเหลือ 1.2 ลากได้ 2.8Mhz สบายๆเลยคับ แถมอุณหภูมิจากที่ร้อนเวอร์ 60-63 องศาที่ 2.1Mhz ลดกระหน่ำเหลือเพียง 38 - 41 องศาเท่านั้น สงสัยในตอนแรกอัดไฟมากไปเลยร้อนเวอร์ไปหน่อย ใครอยากชมเคสผมก็ที่นี่เลยนะคับ

http://forums.overclockzone.com/foru...802#post411802

ปล. อนาคตอาจจะขึ้นหลัก 3 แต่ต้องรอ zalman 9700led กับ g.skill 512/800x2 ที่ไม่รู้ว่าจะได้อีกเมื่อไหร่
    Last edited by gcs_7; 25 Mar 2007, 03:18:00.

Comment

นี่คับรูป

Comment

ยินดีด้วยครับ ท่านกำลังจะแรงแล้ววว

Comment

Originally posted by Anchor_T View Post
          ผมลองอัดไปที่2.8 ความร้อนก็ยังเท่าเดิมครับ CPU 56-58 /GPU 61 /บอร์ด 48 พัดลม CPU ก็ 2600 rpm จากเดิม2.28วิ่งอยู่ 2500รอบ
          ปล.ไม่ได้รันโปรแกรมหนักหรือเล่นเกม อุณหภูมิห้อง~ 32.5 เหงื่อตก คงไม่ร้อนเกินไปนะครับ ซิ้งค์+พัดลมเดิมๆทั้ง CPU&GPU ของคุณfedora038 และคุณ dears อุณหภูมิอยู่ที่เท่าไหร่มั่งครับ เห็นใช้ E6300เหมือนกัน แต่คล็อกซะไกลเชียว

....ขออนุญาติ จขกท. ด้วยคร๊าบบบบไม่อยากไปตั้งกระทู้ใหม่เหอๆ ขอบคุณคร๊าบบ
          บัส 450 full อยู่ที่ 48-50 ครับ เสียดายอุณหภูมิห้องร้อนไปหน่อย ค่อยอัดไฟไปครับ บัสแค่นี้ไม่ต้องมากต้องมายก็บูตขึ้นแล้ว ถ้าถึงขนาดบัส 500 คงต้องว่ากันอีกที (ก็บอร์ดเราได้แค่นี้อ่ะ)

Comment

Originally posted by dears View Post
            บัส 450 full อยู่ที่ 48-50 ครับ เสียดายอุณหภูมิห้องร้อนไปหน่อย ค่อยอัดไฟไปครับ บัสแค่นี้ไม่ต้องมากต้องมายก็บูตขึ้นแล้ว ถ้าถึงขนาดบัส 500 คงต้องว่ากันอีกที (ก็บอร์ดเราได้แค่นี้อ่ะ)
            ง่า...ผมแค่นี้ก็กลัวแล้วครับไม่กล้าไปต่อเหอๆ เด๋วต้องลองลดไฟดูเผื่อจะเย็นลง

อ้างอิง:
            ผมได้ลองจัดภายในเคสใหม่ให้เลือดลมไหลเวียนดีขึ้น ปรากฎว่าปรับลดไฟลงมาเหลือ 1.2 ลากได้ 2.8Mhz สบายๆเลยคับ แถมอุณหภูมิจากที่ร้อนเวอร์ 60-63 องศาที่ 2.1Mhz ลดกระหน่ำเหลือเพียง 38 - 41 องศาเท่านั้น สงสัยในตอนแรกอัดไฟมากไปเลยร้อนเวอร์ไปหน่อย ใครอยากชมเคสผมก็ที่นี่เลยนะคับ

http://forums.overclockzone.com/foru...802#post411802

ปล. อนาคตอาจจะขึ้นหลัก 3 แต่ต้องรอ zalman 9700led กับ g.skill 512/800x2 ที่ไม่รู้ว่าจะได้อีกเมื่อไหร่
            โหววววของคุณgcs_7 นี่ท่าทางไปได้สวย 38-41 นี่เหมือนยังไม่ได้คล็อกเลยอ่ะ อิจฉาๆ ของผมเองยังไม่ได้ลองลดไฟเลยเหอๆ แต่คงลดไม่ได้ถึง 38-41 แน่ๆเลย เคสของท่านgcs_7โล่งมากๆเลยครับ แถมพัดลมเยอะมากๆ ของผมคงต้องจัดกันอีกนาน เฮ้อ...

ปล.เย็นนี้จะลองลดไฟดูแล้วจะมารายงานผลคร๊าบบบ แล้วของท่านอื่นนี่ปิดฝาเคสกันป่าวครับ เครื่องผมต้องวางที่พื้นและต้องปิดฝาไว้เนื่องจากที่ห้องฝุ่นเยอะมากๆ แป๊ปเดียวฝุ่นตรึม
            Last edited by Anchor_T; 25 Mar 2007, 09:59:48.

Comment

ลดไฟเหลือ 1.2V พอใจมากครับ อุณหภูมิเท่ากับตอนไม่ได้คล็อกคือ 41-46+ ขอบคุณทุกท่านมากๆคร๊าบบบ

Comment

Originally posted by Anchor_T View Post
                ลดไฟเหลือ 1.2V พอใจมากครับ อุณหภูมิเท่ากับตอนไม่ได้คล็อกคือ 41-46+ ขอบคุณทุกท่านมากๆคร๊าบบบ
                ยินดีด้วยนะคับ ท่าน Anchor_T แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันได้นะคับ MSN ผม gcs_7@hotmail.com

Comment

อิจฉาจัง เคสผมมันเล็กไป จัดยังไงก็รกอยู่ดี
                  Idle ประมาณ 45-50 ตลอดเลย ร้อนอ่ะ

Comment

Originally posted by gcs_7 View Post
                    ยินดีด้วยนะคับ ท่าน Anchor_T แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันได้นะคับ MSN ผม gcs_7@hotmail.com
                    ครับผมยินดีครับ ton782@hotmail.com
                    ตอนนี้ผมวิ่งอยู่ที่ 3.01 Ghz ครับ ทุกอย่างเท่าเดิมรวมทั้ง อุณหภูมิ

Comment

ดีครับ คุณ gcs_7 ลากได้เท่าไหร่แล้วครับ ผมได้3.0แล่ว แต่ยังมะค่อยเสถียรเลยยยย

Comment

ดีครับ คุณ gcs_7 ลากได้เท่าไหร่แล้วครับ ผมได้3.0แล่ว แต่ยังมะค่อยเสถียรเลยยยย
                        ก็ยัง 2.8 เท่าเดิมคับ เพราะไม่อยากให้มันร้อนไปกว่านี้ รอซื้อ zalman 9700 กับแรมใหม่ก่อน ถึงจะลากไปให้ไกลกว่านี้ แต่ผมว่าใช้ 2.8 ก็พอตัวในการใช้งานนะคับ ถ้าลากไปเยอะๆสงสารมันในระยะยาวอ่ะคับ เอาไว้ลากให้พอสะใจเล่นๆว่าคอมเรามันแรงแค่ไหน แล้วก็กลับมาใช้ 2.8 เท่าเดิม

Comment

Originally posted by gcs_7 View Post
                          ก็ยัง 2.8 เท่าเดิมคับ เพราะไม่อยากให้มันร้อนไปกว่านี้ รอซื้อ zalman 9700 กับแรมใหม่ก่อน ถึงจะลากไปให้ไกลกว่านี้ แต่ผมว่าใช้ 2.8 ก็พอตัวในการใช้งานนะคับ ถ้าลากไปเยอะๆสงสารมันในระยะยาวอ่ะคับ เอาไว้ลากให้พอสะใจเล่นๆว่าคอมเรามันแรงแค่ไหน แล้วก็กลับมาใช้ 2.8 เท่าเดิม
                          อ้อ เหมือนกันผมก็เอาแค่ 3.0 พอแว๊ววกับซิ้งค์เดิมๆ

Comment

Working...
                          X