overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: Macbook Alu Uni เหมาะกับผมไหมม?

OverclockZone Member namxas's Avatar

Lightbulb Macbook Alu Uni เหมาะกับผมไหมม?

สวัสดีครับ ผมกำลังจะซื้อแมคเพราะอยากได้มานานแล้ว และกำลังเบื่อวินโดว์
    เพราะอะไรหลายอย่าง

โดยทั่วไปแล้ว โปรแกรมที่ผมใช่เป็น Photoshop Illustrator After Effects ประมาณนี้ครับ

ตอนแรกผมว่าจะซื้อ MacbookPro มือสอง แต่คิดว่าซื้อ มือ 1 เลยดีกว่า

แต่งบมันได้แค่ Macbook ธรรมดา คงไม่ได้ Macbook Pro

ผมอยากทราบ พี่ๆน้องๆ ที่ใช้อ่ะครับ ว่า Macbook มันใช้งานขนาดนี้ได้ไหมครับ
    1. ผมต้องซื้อ 2.0 หรือ 2.4 ดี?
    2. หน้าจอมันสีเพี้ยนมากไหมครับ เมื่อเทียบกับ Macbook Pro Unibody

ขอบคุณครับบ

OverclockZone Member vani11ass's Avatar

ผมเชียร์ MBP 2.4 ละกันจอ 15นิ้ว ขนาด 1440*900 ผมว่าทำงานกำลังดี ไม่เล็กไป ถ้าเล่น MB ผมว่ามันอาจจะไม่ค่อยสะดวก อาจจะต้องเก็บเงินเพิ่ม หรือก็ลุยมือ2 แต่มือ2สภาพดีๆ ราคาไม่แรงก็มีเยอะนะ ไม่เกิน60k ก็ได้ละ

OverclockZone Member vipersrt's Avatar

Photoshop Illustrator After Effects ผมใช้แมกบุคตัวขาว ก็ถือว่าโอเคนะครับไม่ได้รู้สึกเลวร้ายอะไรแต่จออาจจะเล็กไปหน่อย ถ้าเล่นตัวอลูก็ตามงบอ่าครับแต่ตัวต่ำคีบอดจะไม่มีไฟนะ ต้องเป็นเเมกบุคอลูตัวทอปหรือไม่ก็เล่นตัวแมกบุคโปรไปเลยอ่า แต่ถ้าไม่ใช้โหดมากตัวแมกบุคก็น่าจะตอบโจทย์ได้เพียงพอนะครับถ้าไม่เครียสเรื่องขนาดจอหรือต้องเอาไปทำภาพหรือตัดต่อแบบหนักๆ

OverclockZone Member namxas's Avatar

งบผมมีแค่ 45000 +- 3000 อ่ะครับ

ผมพึ่งเห็น คนขาย dell studio XPS 16

สเปคค่อนข้าง Ok ราคาก็เท่าๆกับ Macbook

ผมเริ่มลังเลแล้ว ผมไม่รู้ว่าจะเอาอะไรดีอ่ะครับ

้ถ้าซื้อแมคก็ ได้วัสดุที่ดีกว่า และเครื่องไม่ตกรุ่นเร็ว ไม่มีไวรัสด้วยแต่จอเล็ก
    เดล มันจอตั้ง 16 นิ้ว

คิดหนักครับ กับคอมราคาเท่านี้ เห้อออ

ผมอาจจะจิตตกไปหน่อยนะครับบบบ

OverclockZone Member Kho_t_de's Avatar

ตกลง จะเล่น แมค หรือ วินโดว์ ครับ ยังดูสับสนๆ อะไรอยู่หรือเปล่า

45000 + - 3000 ผมแนะเป็น Old Macbook Pro ครับ

ครับผม ผมไม่แน่ใจว่าจะใช้อะไรดี

สับสนนั่นหล่ะครับ

ไม่ทราบว่าถ้า Old Macbook Pro จะได้ประมาณรุ่นไหนอ่ะครับ

OverclockZone Member vani11ass's Avatar

เหอะๆ รุ่นเก่าไม่แนะนำครับ หนักก็หนัก การ์ดจอกับแรมก็เก่า มีของใหม่เล่นของใหม่ดีกว่าครับ เดี้ยวเสียใจภายหลังซื้อทั้งทีซื้อดีๆไปเลย

OverclockZone Member

2.0 ก็น่าจะ พอไหวแล้วนะครับ

OverclockZone Member jellyxjelly's Avatar

ผมว่าจะขาย New Mcbook 2.0 อะ สนมั๊ยละครับ? เครื่องออสนะ

มีแอปแคร์ HDD320G

วนใจPMมาละกัน

ขอบคุณทุกๆคนครับบบบ

สำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวทำงานหาเงินอีกแปป

เดี่ยวสิ้นเดือน มาเครีดกันต่อ ว่าจะเอารุ่นไหน

5555

OverclockZone Member 999999999's Avatar

ถ้าเป็นผมนะ จะเอาMBPรุ่นเก่า เอามาหางานซักก้อนนึง ได้กำไรพอตัวแล้วค่อยไปหาNMBP
    แบบ ใช้ไปก่อนใช้แก้ขัดแต่สเปคดีไม่น่าเกลียดๆอะ

แต่ถ้าซื้อมาแล้วหาเงินยังไม่ได้ ก็เก็บตังซื้อเท่าที่ความจำเป็นจะใช้ดีกว่า

ส่วนตัวอยากให้มองแมคเป็นเครื่องมือหากินเป็นหลัก มองรูปลักษ์ที่ดูส่งเสริมฐานะเป็นรอง
    แต่ผมก็ไปบังคับใครเค้าไม่ได้อยู่แล้วหนิ เหตุผลในการเลือกใช้แต่ละคนมันแตกต่างกันไป

ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่เลือกนะครับ ยังไงOSXก็เจ๋งจริงจ๊ะ

ครับผม ขอบคุณสำหรบความคิดเห็นครับบบ

ใจดีกันจังเลย

ซื้อแมคบู๊ค เขาแถมอะไรครับตอนนี้

ตัดสินใจเอา Macbook แล้วครับ

น่าจะ 2.0 เพิ่มแรม ครับ

ผมมีคำถามในใจอีก ว่า การ์ดจอมัน แชร์แรมเครื่องหลอครับ
    แล้วผมควรเพิ่มแรมเป็นเท่าไรดี

ตื่นเต้นๆ

ดันๆๆ

แรมถ้าเพิ่ม ได้ถึง4 g ก็เพิ่มเลยครับ มันได้ใช้แน่ รัน Program เยอะๆเห็นผลเลย อัพแรมข้างนอกอะครับ ถูกๆ
    ไม่เกิน3พัน

Bookmarks

Bookmarks