Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำโปรแกรม Duplicate Photo Finder (กำจัดรูปภาพซ้ำๆ รกเครื่อง)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำโปรแกรม Duplicate Photo Finder (กำจัดรูปภาพซ้ำๆ รกเครื่อง)

ทุกวันนี้ การถ่ายภาพด้วยกล้อง digital หรือจากมือถือ
    เพราะ มันง่าย สะดวก และ ถูก เราจึงถ่ายภาพกัน ตลอดเวลา

ถ่ายผิด ถ่ายใหม่ ถ่ายไม่สวย ถ่ายใหม่ กลัวถ่ายไม่ดี ถ่ายกันเสีย ฯลฯ

แล้วพอเรากลับมาบ้าน เราก็ยัง แต่งรูป ตัดรูป Save ซ้ำไป ซ่ำมา
    จนแทบทุกคน มีรูปภาพซ้ำๆ รกเครื่องคอมไปหมด

เราคงเคยอยากจะจัดรูปให้เป็นระเบียบ แต่ก็ได้แต่ ท้อใจ

เพราะมันเยอะไปหมด !!!!!

วันนี้มาแนะนำโปรแกรม กำจัดรูปซ้ำๆ รกเครื่อง Duplicate Photo Finder

ใช้ครั้งแรกแทบกราบน้ำตาไหลพราก ที่เจอโปรแกรมที่ใช่เลยแบบนี้

ถ้ามันทำได้แค่เทียบ 2 File ที่เหมือนเป๊ะๆ ได้ มันก็ไม่น่าสนใจอะไร
    แต่โปรแกรมนี่ มันสามารถเทียบรูปที่คล้ายๆ กันได้ด้วย เช่น
    รูปภาพถ่ายซ้ำ ย่อรูป ปรับสี หมุน ฯลฯ มันก็หาเจอ

http://duplicatefinder.firmtools.com/

วิธีใช้ก็ง่ายๆ แค่ กำหนด path แล้วให้มันค้นหา มันก็จะ scan รูปภาพไปเรื่อยๆ
    ถ้ารูปเยอะๆ แนะนำให้ทำอย่างอื่นเลย เช่น 2-3 หมื่นรูป นี่เป็น 2-3 ชม เลย
    จะมีหน้าจอแสดง 2 รูปที่มันคิดว่าเหมือนกัน (คล้ายกัน) มาให้เทียบเลย
    และข้างล่างจะมีรายการูปซ้ำ และมันจะบอกอีกว่าเหมือนกันกี่ %

ถ้าเหมือนกัน 100% คือ อันเดียวกันเป๊ะๆ ดู Path ดีๆ แล้วลบไปอันนึงเลย
    ส่วนที่น้อยกว่า 100% คือ คล้ายกัน เช่น ปรับสีมา แก้ตาแดง ดูดีๆ แล้วลบได้
    หรือ ถ้าจะเก็บไว้ ก็กดเครื่องหมายลบ (-) คือ เอารูปออกจากรายการ

ระวังนึดนึง มันจะลบแต่รูปด้านขวา เก็บด้านซ้าย ถ้าต้องการเก็บรูปด้านขวา
    ให้กดสลับรูปก่อนนะ

ลองใช้ดู รับรองผล

ดี เอฟ ดับเบิ้ลยู อี - เจ็ด เฮ็ช จี เอ็กซ์ - ดับเบิ้ลยู คิว เอ แปด - คิว แซด เอ็น เจ

ขอบคุณมากคร้าบบ

Comment

โปรแกรมฉลาดจังเลยครับ

เทียบค่าสีเป็น pixel ต่อ pixel แล้วให้คำตอบว่า ซ้ำไม่ซ้ำ คล้ายไม่คล้าย งั้นเหรอครับ

ยอดไปเลย

แต่ยังไม่ลองนะ อิ อิ

Comment

เป็นโปรแกรมที่ดีมากครับผมลองใช้ละเจ๋งสุดๆ

Comment

มียาแก้ไอมั๊ยครับ

Comment

ยาแก้ไอก็ แอบๆอยู่ครับ ค้นดูดีๆ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ลองแล้วเรียบร้อย แหล่มแท้!
                ขอบคุณที่นำมาบอก+แจกจ่ายกันมากมายคับ

Comment

thank นะครับ

Comment

ขอบคุณคับ

Comment

ขอบคุณมากค่ะ
                      ใช้ได้ทีเดียว

Comment

Working...
                      X