Announcement

Collapse
No announcement yet.

แชร์ประสบการณ์ แฟนเกมส์ตระกูล Command&Conquer ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แชร์ประสบการณ์ แฟนเกมส์ตระกูล Command&Conquer ครับ

ผมเป็นคนนึงที่ชื่นชอบเกมส์ตระกูล Command&Conquer มาก

เคยเล่นครั้งแรก ก็ภาค Command&Conquer Gold ตอนนั้น เครื่องผม pentium II 233 มั้ง

หาเล่นมาเรื่อย ๆเล่นแก้เซ็งได้ตลอด ถ้าไม่ได้เล่นเกมส์แนวเดินตี เก็บเลเวล เกมส์อื่น ๆ ก็มาเล่นแต่ Command นี่ล่ะ

สเป๊กเครื่องผมตอนนี้ ใช้
    CPU AMD Barton 2500+
    บอร์ด Gigabyte 7NF RZ
    แรม kingston ddr 400 128+256+256 MB
    การ์ดจอ Sapphire ATI Radeon 9550 256 MB
    ฮาร์ดิสก์ 40 กิ๊ก 2 ตัว

ยังใช้งานได้ตามต้องการ และเล่นเกมส์ที่ชอบได้เป็นอย่างดีอยู่

เกมส์ Command&Conquer ผมก็ได้แผ่นแท้ มาไว้ในครอบครองแล้วหลายภาคเหมือนกัน
    และรวมทั้งแผ่น The First Decade ด้วย

mod ทั้งหลาย ก็เล่นมาหลาย mod เจอ ตัวห่วย ๆ ก็มี ตัวดี ๆ ก็มี

ตอนนี้เล่นภาค General zero (patch v1.4) อยู่ , ใช้ mod The Last Stand 5.0
    (ผมว่าสมดุลกว่า mod Holland นะ)

ติดงอมแงมครับ ติดยิ่งกว่าทุก ๆ ภาค มันส์จริง ๆ ให้มันได้หยั่งงี้สิ

เล่นกับคอมHard นะ ภาคธรรมดา ขอบอก ในฉากที่สมดุลนะ ผมสู้ได้ 1 ต่อ 3 เลย

แต่มาเจอ mod ตัวนี้ ยากสุด ๆ โดยเฉพาะ เมื่อได้ ดวล กับ General จอร์จ บุช อ่ะ ต้นตระกูลยากเลยครับ

อะดรีนาลีน ฉีดขึ้นสมอง ปรี๊ด ๆ ๆ เป็นการดวลที่กดดันสุด ๆ และตื่นเต้นมากๆ คอมHard บ้านไรไม่รู้ เก่งชะมัด ขนาด 1-1 นะ

ตอนนี้ก็นะ ... เวลาว่าง ก็จะเล่นเกมส์นี้อยู่ ... ถ้าเกิดไม่ว่าง ก็จะทำตัวให้เหมือนว่างครับ ฮ่า ๆ

...........

เพื่อน ๆ พี่ ๆ ล่ะครับ ติดใจเกมส์ตระกูลนี้กันรึเปล่า ?

ถ้าจะว่ากันทั้งหมดแล้ว ผมชอบเนื้อเรื่องของไทเบอเรี่ยน มากที่สุด เพราะเรื่องมันเท่ดี

...........

เมื่อแร่ไทเบอเรี่ยน จากอุกกาบาตที่ตกมาบนโลก เป็นเหตุให้มนุษยชาติ ต้องพบกับความเปลี่ยนแปลง

แต่ว่า โลกจะเปลี่ยนแปลงไปทางใด ต้องขึ้นอยู่กับว่า ฝ่ายใดจะได้เป็นผู้ครอบครอง แหล่งพลังงานมหาศาลนี้

ไม่รู้ว่า โลกจะกลับคืนสู่ความสงบสุข อย่างที่กลุ่มพันธมิตรกู้โลก GDI คาดหวังไว้ได้
    หรือ
    โลกนี้ จะเป็นต้องกลายโลกใบใหม่ อย่างที่กลุ่มสหพันธ์ NOD ต้องการ

ต้องถามผู้กุมชะตาเม้าส์ อย่างเรา ๆ แล้วล่ะครับ

...........

แล้วเจอกันปีหน้า Command&Conquer 3 + วินโดวส์ วิสต้า +เครื่องใหม่ผม
    Last edited by Sakuder; 5 Oct 2006, 20:13:06.

เล่น คอมมาน ครั้งแรกเครื่องเพลย์1ครับภาค Gold น่ะแหละเลยชื้อคอมตอนนั้นใช้ PII350เหอๆ
    เล่นมาทุกภาคจนมาหยุกที่ภาคเจเนรอลรู้สึกมะค่อยมันส์เหมือนก่อนเท่าไหรแต่ก้อเล่นจบแล้ว
    รอคอมมาน3เหมือนกันตอนนี้เล่น Act of War ไปพลางๆก่อง อิอิ

Comment

ยังจำสูตรกดนิวเคลียร์ได้ป่ะครับ ภาคนั้นอ่ะ

Comment

จะมะได้เย้ว

Comment

ใครจำได้ช่วยโพสหน่อยจะกลับไปเล่นอ่ะ สูตรโกงไรก้อได้ครับ

Comment

ภาคไหนครับ?

Comment

ภาคไหนก้อได้ครับ อิอิ ว่าจะกลับไปเล่นเหมือนกานนะ

Comment

ถ้าเป็นสูตร ผมรู้ไม่ค่อยเยอะอ่ะครับ เพราะถ้าจะโกงจริง ๆ จะใช้ Trainer เอาเลย

...

ที่เคยรู้ ก็สูตรเฉพาะของพันธมิตรที่เอา spy เข้าฐานตัวเอง ใน red alert 2 อ่ะครับ ,ใช้ได้ทุกเวอร์ชั่น

วิธีทำคือ ให้เราโจมตีฐานตัวเองให้พลังลดลงก่อน (ก็มีอยู่แค่ ฐานรถ ,คน ,แล็บ)
                แล้วให้ลากรวมเอาวิศวะ 1 ตัวรวมอยู่ กับ spy 1 ตัว แล้วกด Z ทำ waypoint วิ่งเข้าฐานตัวเอง
                ให้วิศวะอยู่ใกล้ฐานกว่า เพื่อวิ่งนำหน้านะครับ พอสปาย วิ่งไปด้วยแล้ว ก็เอาวิศวะออกจากwaypointได้

...

ถ้าเป็น red alert 2 เวอร์ชั่น 1.0 ลงไป เพื่อนผมคนนึง มันมีสูตรกด ตั้งฐานตรงไหนก็ได้ ในแผนที่อ่ะ

แล้วมันไม่ยอมบอกผมซะที เวลาเล่นรบกันนะ ผมจะเจอ Grand Cannon ฝรั่งเศส มาโผล่หลังฐาน ยิงซะเล๊ะเลย

...

อีกสูตรนะครับ ของ RA2 ไม่แน่ใจว่า เฉพาะเวอร์ชั่น ไหนบ้าง เป็นสูตรของโซเวียตนะครับ สูตรเพิ่มเงินนะ

ให้เราเล่นฝั่งโซเวียต แล้วพอสร้างโรงโคลนนิ่งได้ ก็ให้เราสร้างกำแพงล้อมรอบ ฐานคนไว้ (โรงฝึกทหารอ่ะ)
                สร้างปิดแบบไม่ให้มีช่องว่างให้ทหารออกมาได้นะ แล้วทีนี้ก็กดสร้างทหารมา พอสร้างเสร็จ มันก็จะไม่ออกมา
                แต่ว่ามันจะออกจากโรงโคลนนิ่งแทน เงินที่กดสร้างที่ลดไป มันก็จะกลับคืนมา นี่เท่ากับว่า เราสร้างคนฟรี
                แต่ทีนี้ ให้เราเอาคนที่ออกมาฟรี ๆ นั่น วิ่งกลับเข้าโรงโคลนนิ่งคืน เหอะ ๆ ๆ เงินก็จะไหลมา ๆ โดยไม่ง้อ Spy ครับ

Comment

ถ้าเป็นภาคเก่า ๆ มาก ๆ ผมก็ไม่ได้เล่นบ่อยแล้วครับ เน้นเล่นเอาความคลาสสิค แค่จบ

เพราะมาเล่นภาคหลัง มันส์กว่าเยอะ

สูตรตั้งแต่ red alert 1 รึว่าเก่ากว่านั้น ก็ไม่รู้แล้วล่ะครับ

เพราะผมได้หามาเล่นจริง ๆ จัง ๆ ก็หลังจากภาค ไทเบอเรี่ยนอ่ะครับ

Comment

Iron Canon ต้นแบบของ Particle Canon แต่ว่าคนล่ะซีรี่ย์เลย

จี๊ด ตูม ... เอาไว้ยิงโอเบลิส เพื่อเปิดทางบุก ^^

Comment

ลองหามาเล่นดูครับ มีตั้งแต่ภาคแรกจนถึง General : Zero hour เลย

ลองดูที่มาของรูปดูแล้วจะรู้ว่าจะหาเล่นได้ที่ไหน

ปล. สมัครสมาชิกของเค้าก่อนนะครับ

Comment

ลิงค์เค้าเสียอยู่นี่นา

Comment

เอาข้อมูลแร่ Tiberium มาฝาก จากวิกิพีเดีย ลิงค์นี้เลย

http://en.wikipedia.org/wiki/Tiberium

Comment

เล่นหมดแล้วครับ gen zero ผมเคย ชนะ คอม hard 4นะ ใช้ไอ้กัน แนวเลเซอร์ วางป้อม รอบฐาน เครื่องบิน อะไรก้อไม่พ้นเข้าไปซักลำ

ส่วนra สูตรสร้างทหารฟรี/ปั๊มตัง แต่ต้องเป้น ra v 1.0เท่านั้นนะ ถ้าหากจะปั๊มตัง ก้อทำสุตรต่อ เอาทหารจากโรงโคลนกลับเข้าไปตายในโรงโคลน เราก้อจะได้ตังเพิ่ม อิอิ

ส่วนสุตรตังพัธมิตร ใช้สปายนั่นแหล่ะครับ เข้าโรงแร่ทีมเดียวกัน อันนี้ใช้ได้แค่ภาคยูรินะ ถ้ามันพยายามซ่อม ก้อเอารถถังไปยิงจ่อไว้ตอนที่สปายเรากำลังเดินเข้าไป
                            Last edited by legendofsud; 14 Oct 2006, 17:34:59.

Comment

ผมคับคล้ายคับ คาคับ สูตร นิวเครีย ของ คอม มานps น่าจะเป็น บน+บน+ล่าง+ล่าง+ซ้าย+ขวา+ซ้าย+ขวา+B+A+SELECT+STARD เอ้ยม่ายช่าย ผมว่าน่าจะเป็น O X O O X สี่เหลี่ยม นะคับ

Comment

Working...
                              X