Announcement

Collapse
No announcement yet.

UpGrade TOMATO กับ Linksys WRT54GL

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• UpGrade TOMATO กับ Linksys WRT54GL

ขอวิธีอัพเกรดหน่อยครับ

UpGrade TOMATO กับ Linksys WRT54GL

ขอบคุณครับ

ผมหาได้ล่ะ

Comment

ทำไมผมอัพแล้ว Status ไม่เป็น Connect อ่ะครับ เสียบสายเน็ตแล้วครับ

แล้วมันก็เล่นเน็ตไม่ได้ด้วยครับ ใครรู้ช่วยบอกผมทีครับ

Comment

ผมรู้ล่ะ รุ่นนี้ัมันไม่ีมีโมเด็มในตัวนี่หว่า เลยต้องต่อจากโมเด็มอีกที เห้ออ

Comment

หลังจากที่ทำการเชื่อมต่อแล้ว สถานะได้กลายเป็น connectable

แต่ก็ใช้เน็ตไม่ได้อยู่ดีครับ ใช้โมเด็ม Huawei MT880

Comment

เสียบสาย lan เข้าช่องไหนอ่ะครับ

เปลี่ยน ip ของ gl ก่อนไม่ให้ตรงกับ mt880

เสียบสายแลนเข้ากับ port lan 1-4 เอาซักช่อง ก็ได้แล้วครับ

Comment

ง่า ไม่ใช้ แต่ถ้าอัพ WRT อะเดียวบอกให้ mini เสร็จ ตามด้วย str

Comment

1. ถ้า MT880 เป็น router เสียบเข้า ขา lan ของ 54gl ครับ อันนี้ 54gl เป็น AP

2. ถ้า MT880 เป็น modem(briged mode) เสียบเข้าขา wan 54gl ครับ แล้วให้ 54 gl เป็น router

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ

Comment

Originally posted by aumsza View Post
                  1. ถ้า MT880 เป็น router เสียบเข้า ขา lan ของ 54gl ครับ อันนี้ 54gl เป็น AP

2. ถ้า MT880 เป็น modem(briged mode) เสียบเข้าขา wan 54gl ครับ แล้วให้ 54 gl เป็น router

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ
                  ทำเหมือนข้อ 2. เลยครับ มันไม่ได้อ่ะครับ ต้องตั้งค่าอะไรหรือเปล่าครับ

Comment

เซ็ท user กับพาสเวิร์ด ของเน็ตหรือยังครับ

Comment

Originally posted by xp_ocz View Post
                      ทำเหมือนข้อ 2. เลยครับ มันไม่ได้อ่ะครับ ต้องตั้งค่าอะไรหรือเปล่าครับ
                      Huawei MT880 เซ็ตเป็น บริจ ก่อนครับ กดเซฟ และเข้าไปที่ dhcย เข้าไป disable ครับ กดเซฟ ตามลิ๊งค์นี้ครับ http://www.hadyaiinternet.com/index.php?topic=386.0

จากนั้นเสียบสายแลน เข้าพอร์ตอินเตอร์เน็ตของ wrt54gl ครับ

จากนั้นเข้าหน้าเซ็ตอัพ ไปที่ setup besic เลือกด้านบนเป็น pppoe จากนั้นใส่ use / pass ที่isp ให้มาตอนสมัคร กดเซฟ แล้วเข้าไปเซ็ตพวกแลนระบบความปลอดภัย ชื่อเครือข่ายครับ

เท่านี้ครับก็ใช้ได้แล้วครับ
                      Last edited by ohm123; 20 Apr 2009, 08:41:07.

Comment

Originally posted by ohm123 View Post
                        Huawei MT880 เซ็ตเป็น บริจ ก่อนครับ กดเซฟ และเข้าไปที่ dhcย เข้าไป disable ครับ กดเซฟ ตามลิ๊งค์นี้ครับ http://www.hadyaiinternet.com/index.php?topic=386.0

จากนั้นเสียบสายแลน เข้าพอร์ตอินเตอร์เน็ตของ wrt54gl ครับ

จากนั้นเข้าหน้าเซ็ตอัพ ไปที่ setup besic เลือกด้านบนเป็น pppoe จากนั้นใส่ use / pass ที่isp ให้มาตอนสมัคร กดเซฟ แล้วเข้าไปเซ็ตพวกแลนระบบความปลอดภัย ชื่อเครือข่ายครับ

เท่านี้ครับก็ใช้ได้แล้วครับ
                        ตรงหน้านี้ ต้องเลือกเป็น enable หรือเปล่าครับ ถ้าเลือก ต้องใส่ค่าอะไรลงไปครับ

Comment

Originally posted by xp_ocz View Post
                          ตรงหน้านี้ ต้องเลือกเป็น enable หรือเปล่าครับ ถ้าเลือก ต้องใส่ค่าอะไรลงไปครับ
                          ไม่ต้องเซ็ตครับ ปล่อยเป็น diable เหมือนเดิมครับ

Comment

ทำ Bridge Mode แล้ว

เอาสายแลน มาเสียบกะคอมสดๆเลย
                            แล้วลองสร้าง Connection ต่อเน็ตดู
                            ถ้าต่อได้ WRT ก็ได้
                            ถ้าไม่ได้ WRT ก็ไม่ได้ด้วย

เสร็จแล้ว จับเข้าขา WAN ไปเลย แล้วไปเซทUsername และ Passwd ด้วย

อย่าลืม ว่าค่าEncapsulation และ ค่า VPI/VCI ต้องใส่ในMT880 ให้ครบ

ตั้งแบบข้อ 2 ข้อดีคือ ลดภาระตัวโมเด็ม และช่วยให้จัดการระบบได้ง่ายๆ
                            ถ้าเอาเสียบช่องLAN มันใช้ไม่เต็มที เหมือนแค่ต่อเป็น AP ดีๆนี่เอง

ใช้WRT เหมือนกัน แต่ผมใช้ DD-WRT เลยบอกไรมากไม่ได้

Comment

ขอบคุณ ohm123 มากครับ สำหรับวิธี ผมใช้เน็ตได้ล่ะครับ
                              แล้วก็ขอบคุณท่านอื่นๆ ด้วยครับ

Comment

Working...
                              X