Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาของ VAIO C23S

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาของ VAIO C23S

1.ชาร์ทครั้งแรก 12 ชั่วโมงแต่ทำไมแบทขึ้นแค่ 90 กว่าเปอร์เซ็น
    2.ปกติแล้วรุ่นนี้ใช้ได้กี่ชั่วโมงของผมรู้สึกว่าแบทจะลดเร็วมาก (หรือว่าคิดไปเองวะ)
    3.เวลาชาร์ทต้องรอให้แบทหมดก่อนหรือว่าไม่ต้องหมดก็ชาร์ทได้เลย
    4.ชาร์ท 3 ครั้งแรกต้องชาร์ท 12 ชั่วโมงใช่มั้ยครับ

ผู้รู้ช่วยด้วยครับ ขอบคุนล่วงหน้าครับ

แล้วทำยังไงให้ winamp แสดงชื่อเพลงเป็นภาษาไทยอ่ะครับ เปลี่ยนตัวอักษรแล้วก็ยังเป็นภาษาต่างดาวอยู่ หรือว่า Vista ยังไม่รองรับ ครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นมีวิธีแก้ไขยังบ้างครับ

Comment

เรื่องการชาร์ท ผมซื้อมาวันแรกๆผมชาต์ททิ้งไว้ 1 วันเลยครับแล้วจากนั้นก็ไม่ได้สังเกตอีกเลย (ส่วนมากก็อยู่ได้ 2-3 ชม ก็okแล้ว)

เรื่องของ winamp มีปัญหากับ vista นะครับ วิธีแก้ของผมก็กลับมาใช้ xp ครับ

Comment

ผมใช้ FE อยู่ชาร์ทครั้งแรก 9 ชม.ได้มั้งครับ
        แล้วก็ถอดออก ใช้งานตามปกติ ก็รู้สึกว่าแบตมันลงฮ๊วบๆๆๆเหมือนกันครับ
        เอาจริงๆน่าจะได้ซัก 3ชม.

Comment

มันเป็นผลกระทบจาก วิสต้าคับเวลาเปิดเครื่องมานี่แบตจะลดลงเหลือ 95 % เลยใช่ไหมคับ เพราะว่าวิสต้านี่มันมีลูกเล่นเยอะคับ ทำให้ใช้ไฟในกระประมวลผลบ่อย น่าจะนะคับ ฟังคนอื่นมากอีกที

Comment

NB ที่ใช้ VGA เเยกยังไงก็กินไฟเพิ่มขึ้น

Comment

3 กับ4 ไม่ต้องครับ ชาร์ทเมื่อไรก็ได้เลย เพราะเป็นแบบ ลิเธียม มันจะนับcycle time ถือเป็น1รอบการใช้งาน

เช่นคุณใช้เหลือแค่ ห้าสิบเปอร์เซ็น แล้วชาร์ตต่อจนเต็ม ก็เท่ากับว่าุคุณใช้ไปแค่ 50%ของ cycle time

แล้วพอคุณใช้ไปเหลือแบต เจ็ดสิบเปอร์เซ็น คุณก็ชาร์ตต่อจนเต็ม ก็เท่ากับชาร์ตไป 30% รวมของเก่า ก็เป็น 80% ของ cycle time ยังไม่ถึง1รอบด้วยซ้ำ

อายุการใช้งานของแบตลิเธียม Li-ion จะเป็นแบบนี้แหละครับ

ไอ้ที่บอกให้ชาร์ตนานๆ สามครั้งแรก นั้นเป็นพวก Nimh พวกแบตสมัยก่อนครับ

ส่วนแบตที่หมดเร็ว ลองปรับตรง power management ลดแสงสว่างกับลดความเร็วซีพียูลงอ่ะครับ...แสงสว่างของจอ มีผลเยอะนะ อีกเรื่อง vista ด้วย มันรันprocess ไรก็ไม่รู้ รกเครื่องฉิบ

Comment

ความรู้ทั้งนั้น

Comment

Working...
                X