overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: เรื่องการFormat คอมอะครับ

OverclockZone Member koko399's Avatar

Default เรื่องการFormat คอมอะครับ

หลังจากที่ผมใช้ไปสักพักมันก็.... ค้างครับ

งงเลย ต้องรีเซ็ทเครื่องใหม่ แล้วพอมาหน้าWindows อีกครั้ง

เข้าเน็ตไม่ไำด้-*- พอผมลองไปเปิดFirewall เพราะมันปิดไปแล้ว

มันก็เปิดไม่ได้ มันเกี่ยวกับการเชื่อมต่อเน็ตอะครับ งงเลย

คือผมอยากลองFormat เครื่องด้วยตัวผมเองอะครับ หลังจากที่ยกไปให้ร้านTK Format

ผมไม่อยากไปแล้วอะ ขี้เกียจ

ผมจะFormat ยังไงอะครับ ผมซื้อแผ่นWindows XP SP3 มาแล้ว

ผมลองRestart เครื่องใหม่ ตอนบูท มันไม่เห็นมีให้เลือกบูตจากแผ่นWindows เลยอะครับ

ช่วยด้วยครับ

คำถามผมอาจงงๆไปนิด

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member aobjuju's Avatar

เน็ต ต่อ ไม่ได้ ลอง ลง driver card lan ดู น่ะ

การ ลง windows น่ะ

--...............--

อ่อ แก้ใน ไบออส ดู น่ะ ให้ รัน drive DVD ก่อน น่ะ เพราะส่วนใหญ่ ค่า ไบออส ตั้งไว้ ให้รัน hard disk ก่อน ลองทำดู น่ะ ลอง เข้า ไป แก้ ดู น่ะ

--.......................--
    Last edited by aobjuju; 19 Apr 2009 at 20:40:50.

OverclockZone Member koko399's Avatar

เอ่อ และอีกอย่างครับ ผมขอถาม ทำไมผมกดSystem Restore พอผมจะกดNext มันไม่ขึ้นอะไรเลยอะครับ

เครียด ปัญหาคอมมีไว้แก้ หรือจะยกไปให้ร้านTK Format ดี T-T

OverclockZone Member guyo's Avatar

1. เข้าไปในไบออสตั้งในหัวข้อที่เลือก boot device ตั้งให้บูตจากซีดีก่อนแล้วค่อยHD
    2. ที่นี้มันจะอ่านจากแผ่นซีดีได้แล้วบางแผ่นอาจจะมีเมนูให้เราเลือกหรือถ้าไม่มีมันจะให้เรากด
    ปุ่มเพื่อรันเซตอัพวินโดว์ ถ้าไม่กดมันก็บูตเข้า HD ตามปกติ
    3. เมื่อรันเซตอัพวินโดว์มันจะก็อปปี้ไฟล์อะไรช่างมันพอเสร็จแล้วมันจะถามว่าให้ลงวินโดว์ที่
    ไดร์วไหน ขึ้นตอนนี้เราสามารถแบ่งพาทิชั่นได้ ถ้าไม่ต้องการแบ่งก็กด enter ไดร์วที่ต้องการ
    พอกดเสร็จมันจะมีให้เลือว่าจะฟอร์แมทแบบไหน fat32 ntfs และมีเลือกแบบเร็วหรือแบบธรรมดา
    เลือกตามต้องการใช้งาน พอกดแล้วถ้าฟอร์แมตเสร็จมันจะเริ่มขั้นตอนการลงวินโดว์ ถ้าต้องการ
    แบ่งพาทิชั่น ตอนที่ให้เลือกไดร์ว ให้เรากดปุ่ม delete partition (มีคำอธิบายอยู่ว่ากดปุ่มไหน)
    เมื่อลบแล้ว ให้กดสร้างพาทิชั่น เมื่อกดสร้างแล้วมันจะมีตัวเลขให้ใส่ ใส่ตามที่เราต้องการแบ่ง
    สมมุติ 500 อาจจะใช้ 200 ใส่เสร็จแล้วกดตกลง ก็ได้มา1ไดร์ว ให้สร้างอีกไดร์วหนึ่งก็ทำเหมือนเดิม
    เลื่อนลงมาตรงพื้นที่เหลืออีก 300 ก็กดสร้างแล้วใช้ที่เหลือไปเลยเสร็จแล้วก็จะได้ 2 ไดร์ว แล้วก็
    เลือกไดร์วกด enter เข้าไปก็จะคล้ายๆ กับที่เราไม่แบ่งพาทิชั่นมีให้ฟอร์แมตเลือกตามต้องการ
    **เวลาลงผมจะใช้ฟอร์แมตแบบ ntfs quick ยกเว้นที่ซื้อ HD มาใหม่ถึงค่อย format แบบธรรมดา
    ถ้า format แบบธรรมดาถ้า HD ความจุเยอะๆ รอนานมาก

OverclockZone Member Like's Avatar

งง จริงๆด้วย อุอุ

OverclockZone Member

คุณเลือกแบบไหนละคับ มันมี 2 แบบนะ คับ

Restore my computer to an earlier time รีไปในวันที่มีการเปลี่ยนแปลง มันจะมีปฎิทินให้

หรือ

Create a restore point สร้างวันเองโดยไม่ได้ตั้งอัตโนมัติ

Restore my computer to an earlier time นี่ครับ

แล้วผมลองทำแบบคุณ guyo แล้วครับ พอผมตั้งเรียบร้อยแล้วก็รอบูทอัพ Boot CD Press Any Key To Contoniue กดแล้วมันก็เข้าWindows เลยอะครับงงมาก

ผมอยากถามหน่อย เครื่องเก่าผมไม่เคยเห็นปัญหาแบบเครื่องใหม่ที่เพิ่งซื้อมาเลยอะครับ

เครียดมากมาย

เนี่ยผมทำตามนี้แล้วอะครับ เซงจิต

ผมต้องทำยังไรครับ
    รูป รูป

รูปที่สอง ก็คือว่าFirewall มันเปิดไม่ได้อะครับ

กดYes มันบอกว่าเปิดไม่ได้

ผมตั้งครบทุกอย่างแล้ว ผมก็Boot ผ่านแผ่นไม่ได้

ช่วยด้วยๆ

อย่าเงียบ ดิครับอยู่เป็นเพื่อนผมหน่อย เครียด

OverclockZone Member momoari's Avatar

Quote Originally Posted by koko399 View Post
    รูปที่สอง ก็คือว่าFirewall มันเปิดไม่ได้อะครับ

กดYes มันบอกว่าเปิดไม่ได้

ผมตั้งครบทุกอย่างแล้ว ผมก็Boot ผ่านแผ่นไม่ได้

ช่วยด้วยๆ
    จากรูปที่ท่านลงไว้ในรูปแรกนะ ประโยคด้านล่างที่เขียนว่า press any key to boot from CD ให้ท่านกดปุ่มอะไรก้อได้เพื่อบูทเข้าสู่การติดตั้ง เมื่อกดแร้วจะเปนหน้าจอสีฟ้าให้รอแปปนุง แร้วมันจะให้ท่านเลือกไดร์ ก้อเลือกไดร์เช่น C. <<<ก้อไดรืที่ท่านลงวินโดว์ไว้ตอนนี้แระ มันก้อจะให้เลือกว่าฟอแมตแบบไหนก้อจะมีสองแบบ FAT32 , NTFS จะQuickหรือไม่ก้อเหมือนกัน ถ้าของเก่าท่านเปนอันไหนก้อเลือกอันนั้น สุดท้ายอยากจะบอกว่าให้ท่านอ่านคำสั่งที่มันให้กดให้ดีเสียก่อนว่ากดปุ่มนี้จะทำอะไรกดปุ่มนี้ทำอะไร

คือยังงี้ครับ ผมกดเีรียบร้อยแล้วตอนบูทจากแผ่น กดรั่วๆๆเลยครับ

มันก็ข้ามเลย -*-

OverclockZone Member momoari's Avatar

ลองโหลดวินโดว์ตัวอื่นแร้วลองใหม่จะดีมั๊ยคับ

เอ่อ โหลดจากเว็บหรอครับ

ผมไปนอนละครับ พรุ่งนี้กะจะยกไปให้ร้านTK เขาFormat แล้วซื้อแผ่นWindows ใหม่ด้วย

อยากรู้จริง ยกไปให้ร้านTK บ่อย เขาจะว่าไหม -*-

OverclockZone Member guyo's Avatar

อาการแบบนี้สงสัยน่าจะเป็นที่อุปกรณ์ใหม่เกินไปตัวแผ่นวินโดว์
    อาจจะไม่มีไดรเวอร์ของพวก sata ทำให้ไม่เห็น HD
    ลองบอกรายละเอียดของเครื่องที่ใช้อยู่ครับ

Quote Originally Posted by guyo View Post
    อาการแบบนี้สงสัยน่าจะเป็นที่อุปกรณ์ใหม่เกินไปตัวแผ่นวินโดว์
    อาจจะไม่มีไดรเวอร์ของพวก sata ทำให้ไม่เห็น HD
    ลองบอกรายละเอียดของเครื่องที่ใช้อยู่ครับ
    ไม่น่าเกี่ยวกับอุปกรณ์นะคับ ลองคิดดูถ้าเจ้าของฟอแมตไม่ได้ TK จะฟอแมตยังไงล่ะคับ เครื่องผมซื้อใหม่กับมาถึงห้องก้อฟอแมตลงวินโดวใหม่เลยก้อได้ไม่มีปัญหา ผมจึงว่าน่าจะเกิดที่แผ่นวินโดวมากกว่าไง

เนี่ยครับ เครื่องเก่าผมยังบูตได้ปกติเลย งงมากมาย

OverclockZone Member taomar's Avatar

แต่ผมเคยเป็นคับ

ลงจากแผ่นมะได้

คาดว่าฮาร์ดดิสน่าจะมีปัญหาอ่าคับ

แต่มั่นใจใช่มะคับว่าแผ่นไม่เสีย

แน่ใจครับ ลองกับเครื่องเก่าดูแล้วครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks