Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องการFormat คอมอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อาการแบบนี้สงสัยน่าจะเป็นที่อุปกรณ์ใหม่เกินไปตัวแผ่นวินโดว์
    อาจจะไม่มีไดรเวอร์ของพวก sata ทำให้ไม่เห็น HD
    ลองบอกรายละเอียดของเครื่องที่ใช้อยู่ครับ

Comment

Originally posted by guyo View Post
      อาการแบบนี้สงสัยน่าจะเป็นที่อุปกรณ์ใหม่เกินไปตัวแผ่นวินโดว์
      อาจจะไม่มีไดรเวอร์ของพวก sata ทำให้ไม่เห็น HD
      ลองบอกรายละเอียดของเครื่องที่ใช้อยู่ครับ
      ไม่น่าเกี่ยวกับอุปกรณ์นะคับ ลองคิดดูถ้าเจ้าของฟอแมตไม่ได้ TK จะฟอแมตยังไงล่ะคับ เครื่องผมซื้อใหม่กับมาถึงห้องก้อฟอแมตลงวินโดวใหม่เลยก้อได้ไม่มีปัญหา ผมจึงว่าน่าจะเกิดที่แผ่นวินโดวมากกว่าไง

Comment

เนี่ยครับ เครื่องเก่าผมยังบูตได้ปกติเลย งงมากมาย

Comment

แต่ผมเคยเป็นคับ

ลงจากแผ่นมะได้

คาดว่าฮาร์ดดิสน่าจะมีปัญหาอ่าคับ

แต่มั่นใจใช่มะคับว่าแผ่นไม่เสีย

Comment

แน่ใจครับ ลองกับเครื่องเก่าดูแล้วครับ

Comment

ที่บอกว่าอุปกรณ์ใหม่ไป ผมหมายถึงถ้าตัวแผ่นโปรแกรมวินโดว์
              ที่ใช้เขาไม่รวมไดร์เวอร์มาให้ด้วยเวลาที่เราเซตอัพมันจะหา HDไม่เจอ
              เวลาที่เราซื้อแผ่นวินโดว์ต้องดูด้วยครับว่ามันรองรับพวกชิพเซตใหม่ๆ หรือเปล่า

Comment

ตอนกดปุ่มลงวินโดวส์ ไฟคีย์บอร์ดติดหรือค้างหรือเปล่า

Comment

Originally posted by koko399 View Post
                  คือยังงี้ครับ ผมกดเีรียบร้อยแล้วตอนบูทจากแผ่น กดรั่วๆๆเลยครับ

มันก็ข้ามเลย -*-
                  คีย์บอร์ดยังใช้ได้อยู่หรือเปล่าตอนบูตแผ่นหน่ะ เคาะรัวขนาดนั้นยังข้ามอีก สงสัย

Comment

ลองแผ่นวินโดว์แผนอื่นยังครับ

ลองหาสาเหตุดูครับ

Comment

ผมไปFormat ที่ร้านTK บริการเยี่ยมนิดๆเหมือนเดิม

ซื้อแผ่นVista 64Bit มาด้วย

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

Comment

Originally posted by guyo View Post
                        1. เข้าไปในไบออสตั้งในหัวข้อที่เลือก boot device ตั้งให้บูตจากซีดีก่อนแล้วค่อยHD
                        2. ที่นี้มันจะอ่านจากแผ่นซีดีได้แล้วบางแผ่นอาจจะมีเมนูให้เราเลือกหรือถ้าไม่มีมันจะให้เรากด
                        ปุ่มเพื่อรันเซตอัพวินโดว์ ถ้าไม่กดมันก็บูตเข้า HD ตามปกติ
                        3. เมื่อรันเซตอัพวินโดว์มันจะก็อปปี้ไฟล์อะไรช่างมันพอเสร็จแล้วมันจะถามว่าให้ลงวินโดว์ที่
                        ไดร์วไหน ขึ้นตอนนี้เราสามารถแบ่งพาทิชั่นได้ ถ้าไม่ต้องการแบ่งก็กด enter ไดร์วที่ต้องการ
                        พอกดเสร็จมันจะมีให้เลือว่าจะฟอร์แมทแบบไหน fat32 ntfs และมีเลือกแบบเร็วหรือแบบธรรมดา
                        เลือกตามต้องการใช้งาน พอกดแล้วถ้าฟอร์แมตเสร็จมันจะเริ่มขั้นตอนการลงวินโดว์ ถ้าต้องการ
                        แบ่งพาทิชั่น ตอนที่ให้เลือกไดร์ว ให้เรากดปุ่ม delete partition (มีคำอธิบายอยู่ว่ากดปุ่มไหน)
                        เมื่อลบแล้ว ให้กดสร้างพาทิชั่น เมื่อกดสร้างแล้วมันจะมีตัวเลขให้ใส่ ใส่ตามที่เราต้องการแบ่ง
                        สมมุติ 500 อาจจะใช้ 200 ใส่เสร็จแล้วกดตกลง ก็ได้มา1ไดร์ว ให้สร้างอีกไดร์วหนึ่งก็ทำเหมือนเดิม
                        เลื่อนลงมาตรงพื้นที่เหลืออีก 300 ก็กดสร้างแล้วใช้ที่เหลือไปเลยเสร็จแล้วก็จะได้ 2 ไดร์ว แล้วก็
                        เลือกไดร์วกด enter เข้าไปก็จะคล้ายๆ กับที่เราไม่แบ่งพาทิชั่นมีให้ฟอร์แมตเลือกตามต้องการ
                        **เวลาลงผมจะใช้ฟอร์แมตแบบ ntfs quick ยกเว้นที่ซื้อ HD มาใหม่ถึงค่อย format แบบธรรมดา
                        ถ้า format แบบธรรมดาถ้า HD ความจุเยอะๆ รอนานมาก
                        เรื่องมันยาววววววววววคับ su_coilinter@hotmail.com Addมาแระกัน

Comment

^^ guyo ^^ !ริ่ด ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ละเอียด ดี คร้า - - *

เลือก NTFS แบบ ไม่ Quick น่ะ น่า จะ ประมาณ อัน ที่ 3 น่ะ ถ้า จำ ไม่ ผิด เพิ่ง ลง วิน เมื่อ อาทิตย์ ที่แล้ว เอง - - *
                          Last edited by aobjuju; 20 Apr 2009, 19:34:03.

Comment

Originally posted by aobjuju View Post
                            ^^ guyo ^^ !ริ่ด ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ละเอียด ดี คร้า - - *

เลือก NTFS แบบ ไม่ Quick น่ะ น่า จะ ประมาณ อัน ที่ 3 น่ะ ถ้า จำ ไม่ ผิด เพิ่ง ลง วิน เมื่อ อาทิตย์ ที่แล้ว เอง - - *
                            <<<ไม่เสมอไปคับ แล้วแต่กรณี บางครั้งก้อมีให้เลือกแค่2 คือถ้าพอเราเลือก FAT เป็นแบบ NTFS แล้ว มันก้อจะให้เราเลือกว่าจะฟอร์แมตแบบ Quick รึ ปกติ แค่นั้น...แต่ในส่วนตัวผมเองเลือกฟอร์แมตแบบปกติ ผมว่ามันชัวร์กว่าอะ

Comment

มาไม่ทันถ้าอยากดูภาพประกอบก็มี พี่จ๊อบทำไว้นานมากแล้ว จะ format เองดูกระทุ้นี้ตั้งแต่ rep 10 เป็นต้นไป

http://forums.overclockzone.com/foru...ead.php?t=3308

ว่าแต่ซื้อทำไมแผ่นวิสต้า โหลด 7 x64 เลยดีกว่า ลื่นปรี๊ด

Comment

ผมนี่แหละพลาดซื้อ วีสต้ามาเล่น

อยากลอง 7 อยู่เหมือนกัน แต่ไม่กล้าซื้อไม่รู้ตัวไหน ใหม่ที่สุดของตอนนี้

เลยเสียไปซะ 200 บาทถ้วนๆ 555+

Comment

Working...
                                X