Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ!!! เปลี่ยน Ram แล้ว ขึ้น Blue screen

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ!!! เปลี่ยน Ram แล้ว ขึ้น Blue screen

คือว่า ผม ใช้ vaio อะครับ รุ่น cr327 ซึ่งแรมมันน้อย แค่ 1GB เอง(พอดีผมใช้วินโดววิสต้า) ผมเลยไปพันทิพ ไปซื้อ Ram ของ corsair 2GB/667 มาใส่ 2 ตัว ปรากฏว่า ขึ้น Blue Screen ตอนกำลังโหลดวินโดวอยู่อ่าครับ แต่พอผมใส่ตัวเดียว ก็ใช้ได้ปกติ นะครับ
    เลยอยากทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ วานผู้รู้ช่วยทีนะครับ

ปล.

จอฟ้ามันขึ้นปามานนี้ครับ

IRQL_NOT_LESS_OR_EQUAL

0X0000000A
    Last edited by Bachelor; 19 Apr 2009, 21:39:08.

ผมเองก็จำโค๊ดไม่ได้เหมือนกัน+(ขี้เกียจหา)

รอท่านต่อไปแล้วกันคับ

Comment

ผมก็เป็นครับ -.-

ผมช่วงนึงผมเคย Flash bios แล้วใช้ได้ซะงั้น พี่รีเซ็ท bios ก็กลับอาการเดิม
      ก็ลองเทส Ram ทีละตัว ปรากฏว่า เสียตัวนึง ก็เอาไปเคลม ลองเทสทีละตัวรึยังครับ

หรือลอง memtest ดูก็ได้ครับ แล้วก็ลองเสียบ 2 ตัวแบบไม่ Dual

Comment

คือว่า ถ้าผมใส่ corsair 2GB/667 2 ตัว มันจะขึ้น Blue Screen อ่ะครับ

แต่ถ้าใส่ ตัวเดียว หรือ ใส่คู่กับอันที่แถมมาให้ elpida 512MB/667 มันก็ใช้งานได้ปกติ นะครับ

Comment

ผมลองเทสทีละตัวละครับ ก็ใช้ได้ปกติ ทั้ง 2 ตัวเลยครับ แต่ว่า ใส่ 2 ตัว พร้อมกันไม่ได้อ่าครับ

Comment

ไม่มีใครเลยหรอครับ T-T

Comment

แรมเป็น Single Side หรือ Double Side คับ บางทีเจอข้อจำกัดของ เมนบอร์ดที่ใช้อ่ะคับ แล้วแต่รุ่นว่า ใส่ Single Side ได้ กี่แถว Double Side ได้กี่แถว หรือ ถ้าจะทำดูอัลแชนแนลต้องเป็น ซิงเกิ้ลไซด์เท่านั้น อะไรทำนองนี้คับ ลองเปิดคู่มือดู

Comment

เท่าที่ผมลองสลับแรมไปมานะครับ อีกข้อสังเกตุนึงที่ผมเห็นคือ แรม slot 1 ของผมใส่แรมที่ซื้อมาใหม่ไม่ได้อ่าครับ รู้สึกจะใส่ได้แต่แรมเก่า

Comment

ใครรู้ช่วยทีครับ

Comment

ผมว่าซื้อ Kingston ยังจะดีกว่า - -"
                    Corsair ปัญหามากมาย กับ PC บอร์ด Asrock จอฟ้าเหมือนกัน แต่ถ้าใช้ได้แล้วลากมันดี

Comment

Working...
                    X