Announcement

Collapse
No announcement yet.

การที่วัตถุเล็กๆน้อยๆในเกมจะโผล่ขึ้นมาเมื่อเข้าไปใกล้พอนั้นเค้าเรียกว่าอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การที่วัตถุเล็กๆน้อยๆในเกมจะโผล่ขึ้นมาเมื่อเข้าไปใกล้พอนั้นเค้าเรียกว่าอะไรครับ

แล้วมีวิธีปรับให้ไกลขึ้นได้มั้ยครับ
    กินสเป็คป่าว
    เล่น FARCRY 2 แล้ว พวกก้อนหิน ต้นไม้ พุ่มไม้ มันจะค่อยๆโผล่ขึ้นมาทีละอันทีละอันน่ะครับ
    อยากให้มัขึ้นตั้งแต่ไกลๆเลย

ลองปรับ very higth ครับ ถ้าการ์ดจอไหว

AA 8x ไปเลยครับ

Comment

ปรับ Anisotropic filtering 16x

Comment

แต่ละอันที่บอกมาข้างบน ..

การ์ดไหวก็สวยแจ่ม ..

ถ้าการ์ดไม่ไหวก็กระตุกอำมหิต ..

นะครับ

Comment

ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะว่าการ์ดท่านมันแรงไม่พอหรือปล่าว แบบว่าเรนเดอร์ภาพที่ความละเอียดที่ตั้งไว้ไม่ทัน เลยทำให้วัตถุในระยะไกลๆมันค่อยๆขึ้น (มั่ว)

ถ้าเป็นในส่วนของพื้นผิวค่อยๆขึ้น ต้องเข้ามาใกล้ถึงจะเห็นลายละเอียด อยากให้มันขึ้นตั้งแต่เริ่มเล่น ปรับ AF แก้ปัญหาได้ แต่กินแรงเครื่องมากมาย แต่ถ้าเป็นในส่วนของวัตถุโพลิกอนนี่ไม่แน่ใจว่าสามารถปรับได้หรือปล่าวนะครับ

AA = ลดรอยหยักของวัตถุ
          AF = ปรับลายละเอียด ความคมชัดของพื้นผิว (Texture) ในระยะไกล

Comment

^
            ^
            ^

จด ๆ

สำหรับบางเกมส์ก็อาจจะมี

พวก Long Distance Detail ให้ปรับครับ ...

Comment

ปรับระยะมองเห็นสิครับ ไม่เคยเล่น Farcry เลยไม่รู้มีให้ปรับไหม ปกติมันจะเขียน Distance อะไรซํกอย่างแหละมั่ง ส่วน AA มันไว้รบรอยหยักไม่ใช้เหรอ- -ไม่เกี่ยวกับระยะมองเห็นวัตถุนิ

Comment

ูคิดว่าคล้ายๆเรป #7 ครับ

Comment

แต่ละเกมส์มันกำหนดระยะมองเห็นไว้ครับ

บางเกมส์ก็ปรับได้ บางเกมสืก็ไม่มีให้ปรับ (แต่น่าจะปรับได้ถ้าทำเป็น)

อย่าง Lineage2 นี่ถ้าปรับระยะมองเห็นสุดนี่ เห็นไกลสุดๆเลยครับ แต่กระตุกพอสมควร

Comment

Farcry 2 เป็นแบบนี้อยู่แล้วครับ AF กินแรง CPU มากกว่า GPU ครับ

Comment

มันปรับ AF ตรงไหนหรือครับ

ผมลองปรับ ภาพ medium ก็เป็นแบบ จขกท. แต่พอปรับ very high ก็หายเลย

ภาพเครื่องอื่นนะ แต่ของผมจะเป็น 1280*1024 AA8x all very high

Comment

AF การกรองพื้นผิว ที่มัน มี 2X 4X 8X 16X อ่ะคับ แล้วก้จะมีโหลด Bill กับ Till ไรเนี่ยแหละคับในบางเกม อย่างเช่น left4dead

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                          มันปรับ AF ตรงไหนหรือครับ

ผมลองปรับ ภาพ medium ก็เป็นแบบ จขกท. แต่พอปรับ very high ก็หายเลย

ภาพเครื่องอื่นนะ แต่ของผมจะเป็น 1280*1024 AA8x all very high

AF (Academy Fantasia เอ๊ย!! ไม่ใช่ อิอิ) ไปปรับใน Nvidia control panel ก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
                            AF (Academy Fantasia เอ๊ย!! ไม่ใช่ อิอิ) ไปปรับใน Nvidia control panel ก็ได้ครับ

ออว่าแล้ว อิอิ เข้าใจแระครับ นึกว่าปรับในเกมส์ เพราะไม่เห็นมีให้ปรับเลย ^^

Comment

Working...
                            X