Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้า PSU ของ Enermax ที่หมดประกันมันเสียนี่เอาไปซ่อมได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้า PSU ของ Enermax ที่หมดประกันมันเสียนี่เอาไปซ่อมได้มั้ยครับ

คือว่าพอเปิดคอมไปซักพักมันก็จะดับไปเอง แล้วตอนนี้ก็ใช้ไม่้ได้แล้วด้วย แบบว่าเปิดแล้วจะค้างไฟเคสแบบสลัวๆแต่บูทไม่ขึ้น ทั่งที่ปกติมันเปิดได้ปกติ แบบว่าพอจะซ่อมได้มั้ยครับ พอดีมันเป็นวัตต์แท้ด้วย แล้วถ้าซ่อมนี่พอมีศูนย์ซ่อมหรือให้ใครซ่อมได้บ้างครับ แล้วอาการแบบนี้ถ้าต้องซ่อมนี่ประมาณเท่าไรได้ครับ ใครพอจะรู้ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ไม่อยากจะซื้อใหม่ครับ

ขอบคุณครับ

ดันเจิม 1 ครั้ง

Comment

ดันๆ

Comment

ดัน

Comment

ดันคัรบ ราคาดีๆ ขายออกไวๆๆนะ

อุ๊บซ์ หลงๆ นึกว่า It market อิอิ

Comment

อาการอย่างนี้ผมว่าไม่น่ามาจาก power นะครับ เพราะผมเองก็เป็นแบบว่าตอนแรกเปิดติด แล้วพอ shut down ไป สักพักมาเปิดใหม่ ไฟที่เคส ก็ติด แล้วก็ดับ เหมือนว่ามันพยายาม ที่จะบูตเครื่อง ติดแต่ก็ดับอีกอย่างนี้ไปเรื่อยๆ
            ผมเปลี่ยน power ใหม่มาแล้วอาการก็ไม่หาย ผมว่าปัญหาน่าจะมาจาก เมนบอร์ด นะครับ

Comment

Originally posted by thoon View Post
              อาการอย่างนี้ผมว่าไม่น่ามาจาก power นะครับ เพราะผมเองก็เป็นแบบว่าตอนแรกเปิดติด แล้วพอ shut down ไป สักพักมาเปิดใหม่ ไฟที่เคส ก็ติด แล้วก็ดับ เหมือนว่ามันพยายาม ที่จะบูตเครื่อง ติดแต่ก็ดับอีกอย่างนี้ไปเรื่อยๆ
              ผมเปลี่ยน power ใหม่มาแล้วอาการก็ไม่หาย ผมว่าปัญหาน่าจะมาจาก เมนบอร์ด นะครับ
              ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ PSU ติดเคสก็ใช้ได้ปกติครับ เปิดกี่ทีก็ติด เล่นๆไปก็ไม่ดับด้วย อาการมันแบบว่าไฟที่บอร์ดไม่ติดเลยครับ แต่ที่หน้าเคสปุ่ม Power ที่กดมันเห็นไฟที่ปุ่มแต่ไม่สว่างมาก ออกจะสลัวๆน่ะครับ

Comment

Originally posted by converseboy View Post

อุ๊บซ์ หลงๆ นึกว่า It market อิอิ
                ขายทิ้งได้ป่ะเนี่ย

Comment

เอาแบบง่ายสุด ร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าแถวบ้านถ้าเค้าไม่ขี้เกียจดูให้ก็สามารถตรวจเช็คให้ได้ครับว่าอุปกรณ์ตัวไหนเสียต้องเปลี่ยนใหม่ เช่น ตัว C,R,Tr ซึ่งอะไหล่พวกนี้ไม่กี่ตังค์ ซ่อมได้อยู่แล้ว

หรือเบื้องต้นลองถอดฝามาดูว่าพอจะเห็นร่องรอยชัดๆ ว่ามีอะไรไหม้ไปหรือเปล่าก็จะง่ายขึ้นหาเปลี่ยนเองได้ เคยซ่อมตัวที่ติดมากับเคสอยู่ตัวหนึ่ง มี R ตัวหนึ่งมันขาด (ไหม้) เปลี่ยนใหม่ก็กลับมาใช้ได้ เป็น R3w เปลี่ยนใหม่เป็น 5w ซะเลย หมดตังค์ไปตั้ง 5฿ แน๊ะ ตอนนี้ก็เก็บไว้เป็น psu สำรอง

Comment

Originally posted by bw1971 View Post
                    เอาแบบง่ายสุด ร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าแถวบ้านถ้าเค้าไม่ขี้เกียจดูให้ก็สามารถตรวจเช็คให้ได้ครับว่าอุปกรณ์ตัวไหนเสียต้องเปลี่ยนใหม่ เช่น ตัว C,R,Tr ซึ่งอะไหล่พวกนี้ไม่กี่ตังค์ ซ่อมได้อยู่แล้ว

หรือเบื้องต้นลองถอดฝามาดูว่าพอจะเห็นร่องรอยชัดๆ ว่ามีอะไรไหม้ไปหรือเปล่าก็จะง่ายขึ้นหาเปลี่ยนเองได้ เคยซ่อมตัวที่ติดมากับเคสอยู่ตัวหนึ่ง มี R ตัวหนึ่งมันขาด (ไหม้) เปลี่ยนใหม่ก็กลับมาใช้ได้ เป็น R3w เปลี่ยนใหม่เป็น 5w ซะเลย หมดตังค์ไปตั้ง 5฿ แน๊ะ ตอนนี้ก็เก็บไว้เป็น psu สำรอง
                    จะลองเอาไปซ่อมดูครับ น่าจะได้ มั้งนะ

Comment

เอาไปให้ร้านอมรที่เซียร์ดูแล้วครับ เค้าคืนมาแล้วก็บอกว่ามันจ่ายไฟได้เป็นปกติ เลยเอามาใช้ก็ไม่ติดเหมือนเดิม สังเกตที่ไฟบอร์ดก็ไม่ติด หาสาเหตุไม่ได้เลยครับ ใครก้ได้ช่วยหน่อยครับ

Comment

ไม่มีใครตอบเลยแฮะ

Comment

ผมไม่ใช่ช่างน่ะครับ แค่ diy amp. เล่นเอง ตอบมากก็กลัวผิดทำท่านหลงทางเข้าป่าเข้าดงไปฉิบ

จากที่บอก ช่างอมรดูให้แล้วบอกว่าปกติ กลับบ้านมาเสียบเมนบอร์ดแล้วใช้ไม่ได้
                          อาจเป็นเพราะตอนที่ช่างตรวจเช็คมันไม่มีโหลดน่ะครับ เสียบปลั๊กจ่ายไฟเข้า psu แล้วก็วัดค่าต่างๆ ผลออกมาปกติ ที่นี้พอเราเอามาเสียบใช้งานมันมีโหลดดึงกระแสไฟ เจ้าชิ้นส่วนบางตัวมันไม่ยอมทำงานหรือจ่ายกระแส ลองเอากลับไปแจ้งอาการที่อมรอีกทีซิครับ บอกเสียบแล้วมันไม่ทำงาน (มีโหลด) คงต้องมีอุปกรณ์ตัวใดตัวหนึ่งใกล้ขาดใจตายแล้วแน่ๆ

ผมก็ช่วยเดาได้เท่านี้แหละครับ และถ้าผมเดาผิดก็ขออภัยด้วย

เพิ่มเติม
                          นี่แหละครับที่ผมบอกเอาไว้ก่อนแล้วว่า "ร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าแถวบ้านถ้าเค้าไม่ขี้เกียจดูให้"
                          Last edited by bw1971; 21 Apr 2009, 06:45:33.

Comment

Originally posted by converseboy View Post

เนียนโคด

Comment

Originally posted by bw1971 View Post
                              ผมไม่ใช่ช่างน่ะครับ แค่ diy amp. เล่นเอง ตอบมากก็กลัวผิดทำท่านหลงทางเข้าป่าเข้าดงไปฉิบ

จากที่บอก ช่างอมรดูให้แล้วบอกว่าปกติ กลับบ้านมาเสียบเมนบอร์ดแล้วใช้ไม่ได้
                              อาจเป็นเพราะตอนที่ช่างตรวจเช็คมันไม่มีโหลดน่ะครับ เสียบปลั๊กจ่ายไฟเข้า psu แล้วก็วัดค่าต่างๆ ผลออกมาปกติ ที่นี้พอเราเอามาเสียบใช้งานมันมีโหลดดึงกระแสไฟ เจ้าชิ้นส่วนบางตัวมันไม่ยอมทำงานหรือจ่ายกระแส ลองเอากลับไปแจ้งอาการที่อมรอีกทีซิครับ บอกเสียบแล้วมันไม่ทำงาน (มีโหลด) คงต้องมีอุปกรณ์ตัวใดตัวหนึ่งใกล้ขาดใจตายแล้วแน่ๆ

ผมก็ช่วยเดาได้เท่านี้แหละครับ และถ้าผมเดาผิดก็ขออภัยด้วย

เพิ่มเติม
                              นี่แหละครับที่ผมบอกเอาไว้ก่อนแล้วว่า "ร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าแถวบ้านถ้าเค้าไม่ขี้เกียจดูให้"
                              บอกเค้าไปแล้วอ่ะครับ ว่าเอาไปเสียบแล้วไฟมันก็มิเข้า เค้าก็ดันบอกว่าเค้าก็ทำได้แค่เข็คว่ามันจ่ายไฟได้รึเปล่า เช็คแล้วจ่ายได้ก็คือปกติ ส่วนจะเสียบแล้วใช้ได้หรือไม่ได้เค้าไม่รู้ ดีนะเนี่ยที่ไม่คิดตังไม่งั้น sad 2 เด้งแน่ๆ

Comment

Working...
                              X