Announcement

Collapse
No announcement yet.

KM player เปลี่ยนเสียงภาษาตรงไหนอ่ะครับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• KM player เปลี่ยนเสียงภาษาตรงไหนอ่ะครับ...

คือว่าที่โหลดมาจากบิต มันเป็น สองภาษาอ่ะครับ ไทย - อังกฤษ (เสียงอ่ะครับ)

ซับก็มี ซับไทยอ่ะครับ

เปิดปิดซับอ่ะพอได้ครับ

แต่เปลี่ยนเสียงภาษานี้หาไม่เจอเลยครับ

บ้างครั้งต้องเปลี่ยนไปเปิด ด้วย Media Player Classic อ่ะครับ มันจะมีตรง Audio เปลี่ยนภาษาได้อยู่

คำถามครับ

1. ใน KMplayer เปลี่ยนเสียงภาษาได้หรือเปล่าครับถ้าเปลี่ยนได้ตรงไหนครับ

2. .idx นี้คือ ไฟล์นามสกุลอะไรเหร่อครับ และ .sub นี้เป็น ซับไทยใช่ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อีกข้อ อธิบายคร่าวๆพอเข้าใจละกัน

.idx ชื่อเต็มๆ ก็ index file เรียกว่า ซับภาพ

ส่วนใหญ่จะจะเอา .srt .ssa (เรียกว่า ซับเท็ค) มาแปลง
    เพราะถ้าเป็น sub file ที่เป็น ASCII เครื่องบางตัวมันอ่านไทยไม่ได้ เลยต้องแปลงเป็น sub file digital

ตัวนี้เครื่องเล่นมันไม่สนใจครับ มันจะ Play เฉพาะหนังอย่างเดียว

Comment

ตามภาพเลยครับ ทั้งเสียง และ ซับ

ไม่แนะนำให้ใช้เวอรชั่นไหม่ ใช้ 1433 พอครับ เลือกภาษาไทย จะได้เข้าใจง่าย ๆ
      Last edited by narastaya9; 3 Aug 2010, 09:40:22.

Comment

ขอบคุณครับคุณทั้งสองคนที่ตอบให้เข้าใจ

ว่าแล้วต้องเป็นกับเว่อชั่นที่ผมใช้แน่เลย

ถึงว่ามันไม่มีให้เลือกอ่ะ

------------ edit

ไปโหลด ตัว 1433 มาลงแล้วครับ ได้เมนูเหมือนคุณ narastaya9 แล้วครับ

ขอบคุณครับ

และคุณ RednecK ด้วยครับ
        Attached Files
        Last edited by meekung555; 22 Apr 2009, 00:24:54.

Comment

ยินดีครับ ^ ^ ชอบดูหนังเหมือนกัล์

Comment

ขอบคุณครับ แต่ถ้าใครไม่มีเมนูเสียงต้องเลือกตรงขั้นสูงด้วยนะแล้วมันจะโผล่ออกมา ผมก้อเจอแบบนั้นแหละ

Comment

Originally posted by meekung555 View Post
              ขอบคุณครับคุณทั้งสองคนที่ตอบให้เข้าใจ

ว่าแล้วต้องเป็นกับเว่อชั่นที่ผมใช้แน่เลย

ถึงว่ามันไม่มีให้เลือกอ่ะ

------------ edit

ไปโหลด ตัว 1433 มาลงแล้วครับ ได้เมนูเหมือนคุณ narastaya9 แล้วครับ

ขอบคุณครับ

และคุณ RednecK ด้วยครับ
              ช่วยโพส เว็บด้วยได้ไหมคับ อาการเดียวกันเลย แต่ไม่รุ้ เสิทว่าอะไรอะ ???

Comment

http://www.kmplayer.com/forums/showthread.php?t=11351

ตามนี้เลยครับท่าน

Comment

ต้องเข้าไปเลือก advance ที่ option ด้วยนะครับ
                  แล้วมันจะมี menu audio เพิ่มมา
                  Last edited by jadoo; 19 Aug 2010, 20:00:22.

Comment

เลือก Filter แล้วเลือกตรงชื่อหนัง ( ตรงที่แสดงที่อยู่ของไฟล์ ) มันก็มีให้เลือกทั้งเสียงและซับเหมือนกัน

Comment

จากภาพที่ ดู ให้คุณ เลือกที่ตัวเลือกก่อน จากนั้นเลือกรายการขั้นสูง

ที่นี้คลิกขวาใหม่ จะมีเมนู เสียงเพิ่มมา

เลือกที่เมนูเสียง---->stream selection(ตัวบนสุด)---->audio streans ล่างไอ้นี้จะมี ให้เลือก 2-3 อันแลัวแต่ไฟล์ เลือกเอาจนไปภาษาไทย

อีกทางเลือกที่ตัวกรอง--->kmp mpeg2(ps) splitter---> แล้วก็เลือก audio จนเจอเสียงไทยครับ

Comment

Originally posted by autoclock View Post
                        จากภาพที่ ดู ให้คุณ เลือกที่ตัวเลือกก่อน จากนั้นเลือกรายการขั้นสูง

ที่นี้คลิกขวาใหม่ จะมีเมนู เสียงเพิ่มมา

เลือกที่เมนูเสียง---->stream selection(ตัวบนสุด)---->audio streans ล่างไอ้นี้จะมี ให้เลือก 2-3 อันแลัวแต่ไฟล์ เลือกเอาจนไปภาษาไทย

อีกทางเลือกที่ตัวกรอง--->kmp mpeg2(ps) splitter---> แล้วก็เลือก audio จนเจอเสียงไทยครับ
                        เจ๋งมากขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                        X