Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าผมจะประกอบเครื่องไว้ทำ 3d ระหว่าง 2 เสปกนี้อันไหนคุ้มค่ากว่าครับ ในระยะยาว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าผมจะประกอบเครื่องไว้ทำ 3d ระหว่าง 2 เสปกนี้อันไหนคุ้มค่ากว่าครับ ในระยะยาว

ถ้าผมจะประกอบเครื่องไว้ทำ 3d ระหว่าง 2 เสปกนี้อันไหนคุ้มค่ากว่าครับ ในระยะยาว
    ส่วนโปรแกรมที่ใช้เป็นหลักก็ มี 3dsMax, AutoCad, PhotoShop, CorelDraw ครับ ที่ใช้เป็นหลักครับ
    ไม่เน้น Clock เล่นเกมส์ยิงไข่เป็นหลักครับ

เสปกแรกนะครับ
    CPU : Q6600
    MB : GIGABYTE EP45-UD3R
    ram : 4G
    VGA : Quadro FX3500
    PSU : iCute 650W
    HD : 500G 32MB

เสปกที่ 2 ครับ
    CPU : CORE i7 920
    MB : DFI X58-T3eH6
    ram : 6G

อันไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ
    หรือผมต้องเปลี่ยนอะไรหรือเปล่าครับ
    รบกวนท่านผู้รู้หน่อยนะครับ
    ขอบคุณมากครับ
    Last edited by benjawanit; 20 Apr 2009, 12:10:54.

Comment

เวลาผมทำงานชอบเปิดหลายโปรแกรมและพวก Folder หลายหน้า บางทีเปิดโปรแกรมพร้อมกันด้วยครับ

Comment

ถ้างบถึง น่าเล่นชุด2นะครับ

โดยเฉพาะเวลาเรนเดอร3DMax จะไวขึ้นเลย(โดยเฉพาะถ้าใช้V-rayด้วย ก็จะเห็นได้ชัดครับ แหะๆ)

รอท่านต่อไปเนาะ..

Comment

Originally posted by Pas!bu View Post
          ถ้างบถึง น่าเล่นชุด2นะครับ

โดยเฉพาะเวลาเรนเดอร3DMax จะไวขึ้นเลย(โดยเฉพาะถ้าใช้V-rayด้วย ก็จะเห็นได้ชัดครับ แหะๆ)

รอท่านต่อไปเนาะ..
          งบไม่ค่อยมีหรอกครับ
          คงซื้อแยกเป็นชิ้นๆๆไปครับ เพราะซื้อทีเดียวคงไม่ไหวครับ
          ส่วนทำ 3d ใช้ไหมครับ ผมเน้นเรนเดอเป็นหลักลองเรนเดอเครื่องที่ทำงานด้วย V-ray นะครับ
          แถบจะค้างเลยครับ

Comment

Q6600 เหลือๆ

Comment

Originally posted by benjawanit View Post
              ส่วนโปรแกรมที่ใช้เป็นหลักก็ มี 3dsMax, AutoCad, PhotoShop, CorelDraw ครับ ที่ใช้เป็นหลักครับ
              ไม่เน้น Clock เล่นเกมส์ยิงไข่เป็นหลักครับ

เสปกแรกนะครับ สเปคนี้ตัดทอ้งไปได้เลยครับ Q66 หาไม่ได้แล้วครับ นอกจากมือ2

เสปกที่ 2 ครับ
              CPU : CORE i7 920
              MB : DFI X58-T3eH6
              ram : 6G

อันไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ
              หรือผมต้องเปลี่ยนอะไรหรือเปล่าครับ
              รบกวนท่านผู้รู้หน่อยนะครับ
              ขอบคุณมากครับ
              ผมว่างานแบบนี้ไม่ได้หนักหน่าอะไร และดูแล้วก็มีเงินร้อมจะซื้อ ของราคาแพงอยุ่แล้ว ลองชุดนี้ครับ

Q9550 10400
              ASUS P5QL-E 3700
              RAM GSKILL PK 800 2Gx2 2000
              DVD 800
              PCI-E GTX285 14500 รบัรองว่าทำงานไม่แพ้ FX ครับ
              PSU TT 750W 4900
              HDD WD AALS 32M 1TB 3500

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                ผมว่างานแบบนี้ไม่ได้หนักหน่าอะไร และดูแล้วก็มีเงินร้อมจะซื้อ ของราคาแพงอยุ่แล้ว ลองชุดนี้ครับ

Q9550 10400
                ASUS P5QL-E 3700
                RAM GSKILL PK 800 2Gx2 2000
                DVD 800
                PCI-E GTX285 14500 รบัรองว่าทำงานไม่แพ้ FX ครับ
                PSU TT 750W 4900
                HDD WD AALS 32M 1TB 3500
                คือตอนนี้อ่ะครับ
                ผมได้การ์ดจอตอนสิ้นเดือนนี้อ่ะครับ
                เหลือแต่จะเลือก 775 หรือ I7 อ่ะครับ
                แต่ผมก็ไม่ค่อยชอบ I7 เท่าไหร่อ่ะครับ เพราะครั้งที่แล้วประกอบให้น้อง
                ไปรู้สึกมันไม่แรงเท่าที่คิดไว้อ่ะครับ หรือบ้างทีคิดว่ามันเหมาะเล่นเกมส์ซะมากกว่า
                จากกระทู้นี้อ่ะครับ
                http://forums.overclockzone.com/foru...ght=benjawanit
                คนที่นั้งพื้นกด keyborad ผมเองแหละ อิอิ
                Last edited by benjawanit; 21 Apr 2009, 10:45:11.

Comment

775 ก็พอแล้วครับ

Comment

ทำไมไม่ลอง i7 ของน้อง มาทำพวกงาน 3d หล่ะคับ เห็นทางผู้ผลิตเขายืนยันว่า i7 render ไวกว่าตัวธรรมดา นิคับ

เป็นแค่ความคิดนะคับ เพราะผมก็ยังไม่มี i7 ให้ลองเหมือนกัน สู้ๆคับ

Comment

i7 ครับรุ่งกว่า
                      พวก 775 กำลังจะปิดฉากแล้วครับ จะมี i5 มาแทน

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=450130

Comment

Working...
                        X