overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: ไฟที่พัดลมเคส ไม่ยอมติดคับ บางทีก็ติด แก้ไงได้บ้าง

OverclockZone Member saksith's Avatar

Default ไฟที่พัดลมเคส ไม่ยอมติดคับ บางทีก็ติด แก้ไงได้บ้าง

ไม่รู้ว่าจะทำยังไงให้ติดคับ งงิยู่ดีก็ดับยาวๆ ทั้งที่ไม่มีการช๊อตใดๆทั้งสิ้น แต่บางทีก็ติดเองไม่รู้ตรงไหนหลวม

OverclockZone Member CHATCHAI28's Avatar

ลอ Check ดูตรงหัวต่อ Mod ข้อต่ออื่น ๆครับลองขยับ ๆ ดู

OverclockZone Member saksith's Avatar

มันหลวมอ่ะ แต่พัดติดปกติที่เปิดคเรื่องนะคับ แต่ไฟไม่ติด

OverclockZone Member MSI's Avatar
    เมืองแห่งดอกบัวงาม แม่น้ำสองสี มีปลาแซบหลาย (สุดเขตชายแดน อิอิ)

ย้ำขา LED ใหม่ครับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

หลอดขาดแล้วมั่ง ถอดออกมาดูก่อนเลย ลองวัดดูก่อน

วัดไงคับไม่มีความรุ้ด้านไฟ อิเลคเลย อยากเป็นเหมือนกันเขาใช้เครื่องมือวัดกันยังไง

OverclockZone Member diamondback's Avatar

มีมัลติมิเตอร์มั้ยครับ ถ้ามีก็ปรับวัดค่าโอห์มซัก x10 สามารถจิ้มมั่วๆได้เลยไม่ขาด ถ้าสลับสายวัดแล้วยังไม่ติดนี้แสดงว่าเสีย ที่มันเสีนส่วนมากเพราะไฟไม่นิ่ง ที่สำคัญบางคนถอดเข้าถอดออกตอนเครื่องทำงานรวมผมด้วย 1 คน LED เลยขาดบ่อย
    รูป รูป
    Last edited by diamondback; 20 Apr 2009 at 13:59:33.

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by saksith View Post
    วัดไงคับไม่มีความรุ้ด้านไฟ อิเลคเลย อยากเป็นเหมือนกันเขาใช้เครื่องมือวัดกันยังไง
    งั้นต้องหาตัวช่วยแล้วครับ เหราะต้องใช้หัวแร้งบัดกรีสายออกด้วย

ลองศึกษาดูครับ ทำเองได้ ไม่ยากลงทุนครั้งเดียวจบ

รื้อพัดลม

ติดไฟให้พัดลมกาก

การต่อLEDอีกครั้งแบบละเอียดยิบ

หัวแร้ง ตะกั่ว และวิธีบัดกรี ตรงนี้เลย

โชคดีครับ ถ้ายากไปก็ให้เพื่อนๆทำให้ก็ได้ครับ

หัวแร้งมีคับตะกั่วมี หลอดมี เพราะผมเคยทำไฟLEDติดรถยนต์ในห้องโดยสาร แต่ที่ทำได้ไม่ใช่มีความรู้นะคับ ดูตามแบบแล้วทำตามคับ กว่าจะได้ก็วันนึงเต็มๆ และมิเตอร์ต้องใช้แบบไหนคับ และมันจำเป็นมากน้อยแค่ไหนในงานซ่อมคอมไหม จะได้หาซื้อมาติดไว้คับ

ความรู้เต็มๆ ผมพึ่งหัดซ่อมคอม คับแต่ถนัดซ่อมแบ เสียก็ถอดเปลี่ยน ไม่เป็นเรื่องวงจรเลย
    ขอบคุณคับ ยังใหม่มากกับเรื่องแบบนี้
    มีไรแนะนำอีกก็เชิญเลยนะคับ เต็มที่คิดว่าสอนเพื่อให้ความรู้แก่มนุษย์คนนึงนะคับ
    ขอบคุณอีกครั้ง
    Last edited by saksith; 20 Apr 2009 at 14:09:56.

Quote Originally Posted by saksith View Post
    หัวแร้งมีคับตะกั่วมี หลอดมี เพราะผมเคยทำไฟLEDติดรถยนต์ในห้องโดยสาร แต่ที่ทำได้ไม่ใช่มีความรู้นะคับ ดูตามแบบแล้วทำตามคับ กว่าจะได้ก็วันนึงเต็มๆ และมิเตอร์ต้องใช้แบบไหนคับ และมันจำเป็นมากน้อยแค่ไหนในงานซ่อมคอมไหม จะได้หาซื้อมาติดไว้คับ

ความรู้เต็มๆ ผมพึ่งหัดซ่อมคอม คับแต่ถนัดซ่อมแบ เสียก็ถอดเปลี่ยน ไม่เป็นเรื่องวงจรเลย
    ขอบคุณคับ ยังใหม่มากกับเรื่องแบบนี้
    มีไรแนะนำอีกก็เชิญเลยนะคับ เต็มที่คิดว่าสอนเพื่อให้ความรู้แก่มนุษย์คนนึงนะคับ
    ขอบคุณอีกครั้ง
    จำเป็นมั๊ย? มีดีกว่าไม่มีครับ แต่ไม่มีก็ได้ เอ๊ะยังใง?
    คือมันสารพัดประโยชน์นะครับ ถ้าใช้ได้ถูกที่ถูกทาง
    เค้าเรียกว่ามัลติมิเตอร์ครับ มีมากมายหลายแบบ หลายราคา แบบ อนาล๊อก แบบดิจิตอล

ราคาก็ 200 ยัน3-4หมื่น ส่วนตัวผมว่าไม่จริงจังไรมาก ตัว 2-3ร้อยก็ได้แล้วครับ

การวัด ledก็ดูตามข้างบนเลบครับ ถ้าหลอดใหม่ๆ ขายาวๆก็ถ่านกระดุม คีบไปเลย ตามในบทความ

ส่วนที่ถอดมาแล้วขาสั้นๆ ไม่อยากซื้อมิเตอร์ก็รางถ่านพวกนี้ก็ได้ ซื้อแบบ2ก้อนพอ แล้วเอาสายมาแหย่ๆเอาครับ

ผิดถูก ขออภัยครับ ผมช่างกล ก๊ากกๆๆ

Quote Originally Posted by saksith
    ผมได้ดูlinkที่ท่านโพสให้แล้วนะ แต่ งงนิดว่า เขาเทสกับอะไรคับ พัดยังไม่ได้ประกอบเข้าคอมแต่มันหมุนได้ ใช้อะไรคับ ลองยังไง
    Last edited by aekshow; 20 Apr 2009 at 14:59:06.

แล้วเขาลองพัดลมยังไงให้หมุน ก้มันยังไม่ได้ประกอบเข้าคอม เอาไปต่อกับอะไรคับ

แล้วเขาลองพัดลมยังไงให้หมุน ก้มันยังไม่ได้ประกอบเข้าคอม เอาไปต่อกับอะไรคับ
    อ่อ ก็เอาพาเวอร์ซัพพลายอีกตัวมาต่อข้างนอกก็ได้ครับ จั๊มสายให้มันทำงาน

ซื้อมาใว้ลองได้ครับ หามือ2 กากๆตัวร้อย สองร้อย ไม่งั้นก็ตามซากเครื่องเก่าๆครับ

ผมนึกว่าใช้ไฟทั่วไปมาต่อได้ซะอีกเนี่ย

ใช่เขียวกับดำป่าวคับ

ผมนึกว่าใช้ไฟทั่วไปมาต่อได้ซะอีกเนี่ย

ใช่เขียวกับดำป่าวคับ
    เห้ย บึ้มเลยน๊ะนั้น พัดลมเป็นหัวแบบใหนครับ โมเล็ก ใช้ 12Vเหลืองดำ

3 พินใช้ขั้วกลาง แดง กะดำ

ส่วนเขียวดำรูปข้างบนให้หาลวดมาเหย่ให้ถึงกัน เพื่อเปิดPSUให้ทำงานใงครับ ไม่ได้เอาไฟมาใช้เด้อ หรือท่ามีหม้อแปลงDC12V มาใช้แทนก็ได้

ศึกษาเรื่องไฟหัวโมเล๊ค ที่นี้ครับ
    Last edited by aekshow; 20 Apr 2009 at 15:51:55.

ยังไม่ค่อยเข้าใจคับ ต้องขอโทษด้วย ยัง งง
    คือเอาพัดลมไปเสียบกับโมเล็ก ของPSU แล้วเปิดขั้วเขียวกับดำใ้ห้ไฟผ่าน พัดลมเคสจะหมุนหรอคับ
    แล้วถ้าเป้นหม้อแปรง เอามาต่อยังไงคับ

ยังไม่ค่อยเข้าใจคับ ต้องขอโทษด้วย ยัง งง
    คือเอาพัดลมไปเสียบกับโมเล็ก ของPSU แล้วเปิดขั้วเขียวกับดำใ้ห้ไฟผ่าน พัดลมเคสจะหมุนหรอคับ
    แล้วถ้าเป้นหม้อแปรง เอามาต่อยังไงคับ
    ที่ผมพูดนี้หมายถึง PSU อีกตัวนะครับเอามาลอง นอกเคส PSU เอามาวางข้างนอก
    ต่อให่ท่านป้อนไฟเข้าไปก็ไม่ทำงาน ต้องจั๊มขั้ว เขียว-ดำ อย่างในรูปครับ มันถึงจะทำงาน
    ถ้าในเคสท่านจะทำแบบผม คงลำบาก

ส่วนหม้อแปลงก็ ตัดสาย + - มาแหย่ที่หัวโมเล๊ก ได้เลยครับ + เข้าเหลือง ลบเข้าดำ งงมั๊ยครับ

เข้าใจบ้างแล้วคับ ดีๆๆ

แป่วผมเอาหม้อแปรง12v ไปต่อกับพัดลม ไมไม่ติดอ่ะ งง

OverclockZone Member diamondback's Avatar

แป่วผมเอาหม้อแปรง12v ไปต่อกับพัดลม ไมไม่ติดอ่ะ งง
    ดูกระแสด้วยที่ตัวพัดลมแท่ละหม้อแปลงด้วยนะ กระแสเยอะเกินพัดลมไหม้กระแสน้อยไปไม่ติด ทดลองตามที่ท่าน aekshow บอกครับ
    ปล.คีมขอท่าน aekshow สปริงเท่ดีครับ อิอิ
    Last edited by diamondback; 20 Apr 2009 at 17:57:11.

ต่อเส้นใหนครับ หัวโมเล๊กมั๊ย ? สายเหลือง กับ ดำ นะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks