Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนแนะนำบอร์ดเปิดหัวที่4 ด้วยครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนแนะนำบอร์ดเปิดหัวที่4 ด้วยครับผม

แนะนำบอร์ดที่เปิดหัวที่4 ของน่อม2 720 ได้แบบชัวร์ๆด้วยครับ เปิดแล้วเสถียรหรือไม่สเถียรไม่เป็น

ไร ขอเอามาลองเปิดไว้ก่อน พอดีเซ็งกับECS Black Ultraแล้วครับ ลากไปได้สุดแค่3.5 แต่เทส

อะไรไม่ผ่านเลย ไฟสุดบอร์ดค่อนข้างน้อย รบกวนระบุแบรนด์ รุ่น และราคา ด้วยก็จักเป็นพระคุณมาก

อย่างมากครับ ฮี่ๆ พอดีสิ้นเดือนนี้จะไปซื้อใหม่แล้วครับ เสียดายไม่น่าเอาECS Black Ultraเลย

ตอนแรก

บอร์ดที่ท่านใช้ ECS Black Ultra (AMD 780G & AMD SB750) ก็สามารถเปิดได้นะครับ ที่เปิดไม่ได้เพราะCPU มากกว่าครับ ไม่น่าจะใช่เพราะM/B

****** การที่ละลาก CPU ได้มากน้อย ไม่ใช่เพราะไฟCPU เพียงอย่างเดียวนะครับ******

Comment

Originally posted by niCe_guY View Post
      บอร์ดที่ท่านใช้ ECS Black Ultra (AMD 780G & AMD SB750) ก็สามารถเปิดได้นะครับ ที่เปิดไม่ได้เพราะCPU มากกว่าครับ ไม่น่าจะใช่เพราะM/B

************************ การที่ละลาก CPU ได้มากน้อย ไม่ใช่เพราะไฟCPU เพียงอย่างเดียวนะครับ************************
      บอร์ดผมมันจ่ายไฟได้แค่1.55 นี่สิ

Comment

Originally posted by niCe_guY View Post

************ การที่ละลาก CPU ได้มากน้อย ไม่ใช่เพราะไฟCPU เพียงอย่างเดียวนะครับ************
        แล้วต้องใช้อะไรอีกอะครับ ขอจดเป็นความรู้หน่อย

Comment

ถ้า CPU มันวิ่งไปจริง 1.55 ก็มากพอแล้วครับ เอามาแลกกับ CPU 720 ผมใหมละ

CPU 720 ไม่ได้ เทพไปทุกตัวหรอกครับ

Comment

msi ผมก็ได้ไฟแค่ 1.55 เหมือนกันครับ

Comment

งั๊บ 720มีตัวเทพไม่เทพอีกเร๊อะเนี้ย - -;

Comment

x2 4000+ ผม 1.35 ก็ไป 3.0Ghz แล้ว

Comment

แนวทางละกันนะครับ จากการเล่น Phenom I และII มาพอสมควร(DDR2) กับM/B DFI นิสัย Phenom กับ X2 รุ่นก่อนๆ ต่างกันนะครับ Phenom ไม่เน้นเพิ่มไฟเลี้ยงCPU มากๆเหมือน X2

ส่วนที่นอกเ หนือจากไฟเลี้ยงCPU ก็ตามรูปเลยครับ (DFI)

รูปตัวอย่างการเพิ่มไฟในส่วนต่างๆครับ

และระบบระบายความร้อนดีๆครับ CPU NB. SB. และภาคจ่ายไฟ(หรือส่วนอื่นๆที่เกิดความร้อนมาก)

ตอนนี้ผมใช้ 720BE รหัสก็ ตามๆที่ฝรั่งบอกว่าเปิด4Coreได้ แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนบอร์ด เลยไม่รู้ว่าได้ไหม แอบเก็บไว้ลุ้นตอนอัพM/B+DDR3 เคยลองO/C MAX Stable กับ DFI ได้ 3.6(18x200)DDR2 4G /1066 HT2400/NB2400 ไฟCPU 1.5V แต่ตามรูป ใช้แบบประหยัดครับ ค่าไฟมันเยอะ+อากาศร้อน (Defult VCore)

Last edited by niCe_guY; 20 Apr 2009, 19:56:21.

Comment

ทำไมให้ไฟกันมาแค่ 1.55 เองหว่า

บอร์ดที่ผมลองอยู่นี่ใส่ Vcore Max = 2.10Volt เอาให้ไหม้

Comment

3.2 ไฟเลี้ยง1.28-1.3 ผมก็ทำได้อ๊ะ บูทวินผ่าน เล่นเน็ตทำงานได้ แต่เล่นเกมส์หนักๆไมได้แน่ๆ เผลอ เทส กะ เบนชมาร์คเกมส์ ยังไม่รอดเลยมั้งครับไฟแค่นั้น เอ้อแล้วm/bรุ่นผม มันปรับตัวคูณตรงไหนครับ ผมลากบัสเอาครับ หาคอนฟิคตัวคูณไม่เจอ หรือm/bตัวนี้ปรับตัวคูณไม่ได้หว่า

Comment

เห็นด้วยกับท่าน nice ครับ Phenom II ต้องทำความเข้าใจกับมันหน่อย ก่อน OC
                        อัดไฟอย่างเดียวมันไม่ค่อยไปเท่าไหร่ เลือกตัวคูณให้พอดี แล้วค่อยๆเพิ่มบัส ลองปรับตัวอื่นดูก่อน ไม่ไหวจริงๆค่อยเพิ่มไฟ ผมว่ามันท้าทายดี

ถ้าระบบระบายความร้อนปรกตินี่ 1.55 ผมว่าพาไป 3.8-3.9 Ghz แบบเสถียร (ขึ้นกับตัว CPU เองด้วย) ใช้งานได้สบายๆ ลองปรับดูก่อนดีกว่าครับ ประหยัดสตางค์ดี
                        ถ้าจะเอาเกินกว่านั้นคงต้องหาบอร์ดที่จ่ายไฟได้มากกว่านี้ครับ

Comment

แนะนำถ้าเปลี่ยนบอร์ด อย่าเอาECS เลยครับ จากที่ผมใช้ ผมว่า ไม่ค่อยดี GIGA น่าจะดีกว่า

ราคาต่างกันไม่กี่ร้อย หรือว่าผมเจอตัวทดสอบน้า ตัวแรกในไทย

Comment

อ้อ เจอแล้วครับconfig ปรับตัวคูณตาถั่วมองไม่เห็นเอง ต้องกดenterเข้าไป คืออยากถามว่าการปรับแต่ตัวคูณ นี่เราต้องปรับNB frequency ให้ตัวคูณตรงกับ Cpu frequencyหรือเปล่าครับ สมุตCpuผมเอา200*17 ตัวNB Frequency ผมก็ต้องใช้200*17 เหมือนกันหรือเปล่าครับ พอดีมันมีคอนฟิค CPU Frequency และ NB Frequency มาให้ปรับตัวคูณเหมือนกันครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Andriod View Post
                              อ้อ เจอแล้วครับconfig ปรับตัวคูณตาถั่วมองไม่เห็นเอง ต้องกดenterเข้าไป คืออยากถามว่าการปรับแต่ตัวคูณ นี่เราต้องปรับNB frequency ให้ตัวคูณตรงกับ Cpu frequencyหรือเปล่าครับ สมุตCpuผมเอา200*17 ตัวNB Frequency ผมก็ต้องใช้200*17 เหมือนกันหรือเปล่าครับ พอดีมันมีคอนฟิค CPU Frequency และ NB Frequency มาให้ปรับตัวคูณเหมือนกันครับ ขอบคุณครับ

ลองแค่ CPU ก่อนครับ พอได้จุดที่พอไหว ลองปรับ NB Frequency เพิ่มดูครับ ถ้าทำได้มาก2200อัพ แบนวิชแรมเพิ่มเยอะครับ

Comment

Working...
                              X