Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องPower Supply

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องPower Supply

คือผมมีโครงการว่าจำเอาคอมไปไว้ในรถยนต์อ่าครับคือจะถามว่าpsuบ้านๆทั่วๆไปสามารถแปลงให้ป้อนไฟ้าเข้า 12 v ได้มั้ยครับคือผมเข้าใจว่าถ้าซื้อที่แปลงไฟจะเป็นการแปลงแบบ 12v->220->12v+5v
    แตถ้าแปลงได้จะได้แปลงแบบ12v->12v+5vได้เลยอ่าครับแล้วถ้าไม่ได้เอาupsที่แบตเสื่อมมาต่อกับแบตรถยนต์ให้แปลงไฟแบบแรกได้มั้ยครับ

ปล.ขอบคุณสำหรับทุกๆคนที่อ่านและตอบกระทู้นะครับขอบคุณครับ

ไม่ทราบครับ
    สงสัยต้องแปลงย้อนแบบ12-ไป220-ไป12+5+3 ครับ

อันนี้ก็เดาเอานะ
    ความเห็นส่วนตัว - ไม่น่ามีความจำเป็นในการใช้PCในรถ และสิ้นเปลืองเนื้อที่ ไม่เหมาะ Notebookดูจะเหมาะกว่า
    ในรถคงเป็น เพลง-หนัง-เน็ท ซะมากกว่า

โจทย์สำหรับเล่นเกมในรถ
    เอ่อT-T เอ่อ PSPดูจะเหมาะสมครับ

Comment

น่าจะยากครับ เพราะ psu ออกแบบมาให้แปลงไฟ 220->12v+5v+3.3V

รูปนี้เป็น psu แบบ at รุ่นโบราณน่ะครับ ของนอกใช้ไฟ 110 แต่รุ่นใหม่แบบ atx ที่พวกเราใช้กันอยู่ในปัจจุบันคงไม่ต่างกันมาก
      Last edited by moteabc; 20 Apr 2009, 21:06:31.

Comment

อยากรู้จังงิ

Comment

ว่าแต่จะเอาเข้าไปไว้ในรถทำไม ถ้าทำได้ก็เอามาโชว์หน่อยล่ะกัน

Comment

ขอบคุณครับ คือต้องการใช้ดูหนังฟังเพลงทั่วๆไปอ่าครับ

Comment

แล้วอีกอย่างนะครับhdd notebookมันรับแรงสั่นสะเทือนได้มากมั้ยครับ

Comment

หา SSD สิครับท่าน แพงหน่อยแล้วกันน ท่าน

Comment

JVC สักเครื่องไหมครับ เสียงดีกว่าคอมไม่รู้กี่เท่า DVD CD MP3 VGA DIVX TV TUNRE ได้ทั้งนั้น อิอิ

Comment

แปลงได้ครับตัดส่วนแรกของวงจร PS ออก(ส่วนที่แปลงจาก AC เป็น DC) แล้วก็ใช้ได้ปกติแต่ไฟของรถเป็น DC 12V ที่ไม่นิ่งนะครับโดยเฉพาะเวลาสตาร์ทรถ PS พังแน่ ทางที่ดีหา Inverter มาใช้ดีกว่าบ้านหม้อก็มี

PS = power supply เด้อ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                      JVC สักเครื่องไหมครับ เสียงดีกว่าคอมไม่รู้กี่เท่า DVD CD MP3 VGA DIVX TV TUNRE ได้ทั้งนั้น อิอิ

Comment

แบบว่าอยากทำเล่นไงครับจริงก็มีเครื่องเสียงอยู๋แล้วอ่าครับแต่อยากลองทำเล่นหนุกๆอ่าครับเผื่อต่อยอดนำคอมไปใช้ทำอย่างอื่นอ่าครับ ขอบคุณครับสรุปใช้ Inverter ดีสุดใช้มั้ยครับขอบคุณครับ

Comment

Working...
                        X