Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการสายแพ Notebook เสียมันเป็นยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการสายแพ Notebook เสียมันเป็นยังไงครับ

สวัสดีครับ

คือว่าเครื่องโน๊ตบุคที่กะลังใช้อยู่ตอนนี้มันมีอาการแปลก ที่หน้าจอครับ

สีของหน้าจอเพี้ยนไปเฉพาะสีครับ เมื่อเปิดเครื่องที่แรกก็ใช้งานได้ปกติ ใช้ไปสักระยะนึง ในส่วนที่เป็นพื้นสีขาว มันจะกลายเป็นสีออกเขียวๆไปเลย ส่วนที่เป็นสีดำจะยังดำสนิทเมือนเดิม อาการนี้เกี่ยวกัยสายแพหน้าจอรึเปล่าครับ เคยลองแกะหน้าจอออกมาขยับที่สายแพก็ใช้งานได้พักนึงก็กลับมาเป็นอีก

ประมาณหนึ่งเดือนก่อนหน้านี้เคยมีปัญหาเรื่องหน้าจอมาทีนึง แต่ครั้งนั้นหน้าจอไม่ติดเลย ด้วยความสงสัยจึงทดลองต่อสายออกจอนอกดูก็เป็นปกติ พอยกไปซ่อมที่พันธ์ทิพ ร้านที่เอาไปซ่อมจะโบ้ยว่าการ์ดจอของผมเสีย จะคิดค่าซ่อมหลายพันบาท ดีนะที่ผมทดลองต่ออกจอนอกมาก่อน จากนั้นเขาก็เทสว่าจอของผมเสียหรือไม่โดยการรื้อจอของผมไปใส่เครื่องอื่นดูก็ติดปกติ พอประกอบกลับคืนเสียบสายแพเข้าไป จอก็ติดเป็นปกติ ครั้งนั้นก็เลยเสียแต่ค่าเปิดเครื่องไปเท่านั้น

พร่ามมาตั้งยาว แค่อยากรู้ว่าอาการนี้มันเป็นที่สายแพ หรือเป็นที่จอกันแน่ครับ คราวนี้เอาไปซ่อมจะได้มีหลัก กลัวร้านซ่อมเขามั่วอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ปล. อาการสายแพหน้าเสียมีอาการอย่างไร และอาการหน้าจอเสื่อมมันเป็นยังไงครับ รู้เอาไว้จะได้มีแนวทางไปคุยกับร้านซ่อม จะได้ไม่โดนมั่วอีกครับ

สายแพล่ะมั้ง

Comment

ขอดันคำถามตัวเองหน่อยครับ

Comment

Working...
      X