overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: iPodtouch ปุ่ม Home เจ๊งเอาไปที่ศูนย์ apple แล้วว...

OverclockZone Member mcr's Avatar

Default iPodtouch ปุ่ม Home เจ๊งเอาไปที่ศูนย์ apple แล้วว...

แล้วเค้าบอกว่า ปุ่มทางapple จะไม่มีการแกะซ่อมอะค่ะ
    ต้องเอาเครื่องเก่าไปเปลี่ยนเครื่องใหม่
    แล้วเสียตัง 5000

ไอพอดเครื่องนี้เป็น gen1 ค่ะ

เลยรู้สึกว่ามันไม่คุ้มเอาซะเลย
    เอาตังไปเสียอีก5000ได้ iPod ใหม่อีกเครื่อง
    เท่ากับไอพอดเครื่องนึงเกือบ2หมื่นแล้ว 8 กิ๊กเอง

ทำไงดีอะค้ะ
    ติดไอพอดมากๆ
    แทบจะเป็นชีวิตที่สอง -*-

จริงๆ แล้วติดฟังเพลงนั่นแหละค่ะ

ตอนนี้ใช้ไม่ได้แล้วเจ๊ง

คิดไปคิดมา
    ไอพอดมันเปลี่ยนหน้าไปเมนูหลักไม่ได้เฉยๆ อะค่ะ

คือ ถ้าเข้าหน้าไหนไว้ก็หน้านั้นเลย

มันจะกลับไปที่หน้าเมนูให้เวลาเสียบกับคอมอะค่ะ
    เลยคิดว่าจะทำให้ไอพอดเป็นเครื่องเล่นวิดิโออย่างเดียวไปเลย

แบบว่าเก็บแต่วิดิโอแล้วก็ใช้แต่วิดิโออะค่ะ

แล้วไอ5000ที่ควรจะเสียไปแล้วได้ไอพอดเครื่องเดิมก็เลยจะเอาไปซื้อ mp3ใหม่
    อย่างมาก 2 กิ๊ก ก็พอแล้วค่ะ
    สักไม่เกิน3500เป็นอย่างมาก
    แล้วก็จะได้ipod ไว้เก็บ วิืดิโอ 8 กิ๊ก
    กับmp3 อีก 2 กิ๊ก
    (จริง ๆแล้ว iPod ไม่ได้ใช้อะไรมากนอกจากฟังเพลงกับดูหนังอะค่ะที่หลักๆ
    แล้วก็เล่นเกมส์ในเวลาว่าง แต่เกมส์ก็ไม่ใช่ประเด็นหลัก ไม่มีก็ได้)

เลยอยากจะถามว่า มีวิธีอื่นมั๊ยค้ะ
    หรือว่าปุ่มโฮม จริง ๆแล้วซ่อมได้รึป่าว
    ถ้าซ่อมได้แล้วแพงมั๊ย

หรือถ้าซ่อมไม่ได้ วิธีนี้ดีมั๊ยค้ะ
    พอจะมีวิธีอื่นที่ดีกว่านี้รึป่าว
    เพราะย้ังไงก็ต้องมี mp3 เสียงดีๆ สักเครื่องติดตัวไว้

แล้วถ้าไม่มีวิธีอื่น ซื้อ mp3 ยี่ห้อไหนรุ่นไหนดีค้ะ
    ที่เ้สียงดีๆๆ หน้าตาไม่แย่เกินไป ราคาไม่เกิน 3500 อะค่ะ

ปล.ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านค่ะ

OverclockZone Member mcr's Avatar

ไม่มีใครตอบจริงๆ เหรอ T.T

OverclockZone Member austen's Avatar

เอ่อ น่าจะมีร้านข้างงนอกรับซ่อมนะคะ แต่ไม่แน่ใจน่ะค่ะ ถึงความเสี่ยงแล้วก็ราคาซ่อม
    คงต้องรอท่านอื่นๆที่ทราบ แล้วช้มากี่ปีแล้วคะ
    ipod เราก็เสียค่ะหมดประกันไปแล้วกำลังจะเอาเข้าศุนย์เหมือน

เอาใจช่วยนะคะ

ใช้มาปีกว่าเองค่ะ
    -*- สงสัยหักโหมเกินไป

OverclockZone Member chompon1's Avatar
    universiti khonkean

ผมว่าซ่อมเองได้ครับถ้าใจกล้าพอ
    ลองหา อะไหล่ใน google แล้วพิมพ์ว่า ipod repair part
    วิธีทำ ลองหาดูใน youtube ลองพิมพ์ ipod touch home repair อะไรประมานนี้นะครับ

OverclockZone Member Jam_jkids's Avatar
    Bangkok, Thailand

มีโปรแกรมไว้ใช้แทนปุ่ม Home โดยเฉพาะครับ อาศัยหลักการสไลด์บนจอแทน สนมั้ยครับ?

OverclockZone Member McCLoY's Avatar
    ABAC บางนา UNIVERSITY

ไป มาบุญครองเลยครับ ร้าน ซ่อมเยอะไปเกลื่อนเลย

มีด้วยเหรอค้ะโปรแกรมใช้แทนปุ่ม Home
    โปรแกรมไรอะค้ะื

OverclockZone Member Jam_jkids's Avatar

iHome 0.3.1 ครับ

มีให้โหลดใน Cydia นะครับ

ทำแทนได้หมดเลยครับ ลองดูครับ

OverclockZone Member Knipod's Avatar

จริงๆมันก็มี app อีกตัวคือ close button widget (หาได้ใน cydia)
    ทำให้ไม่ต้องกดปุ่ม home เวลาจะออกจาก app

เวลาใช้ก็สไลด์จอตรงบาร์ด้านบนเรียก SBsetting แล้วก็กดปุ่ม close app

OverclockZone Member max_ro's Avatar

สนใจขายต่อผมไหมครับ

ขอราคาสุดละกันถ้าจะขาย pm มาบอกด้วยนะ

งบน้อยแต่อยากลองitouch

อ่า ขายต่อ
    คนที่จะขาดทุนกลัวว่าจะกลายเป็นคุณmax ro อะค่ะ
    สภาพเน่าเกินพิกัดมาก

ทำหล่นมาเกือบสิบครั้งแล้ว
    รอบเครื่องก็รอยเต็มไปหมด

แถมเคยทำหล่นบนฟื้นปูนขรุขระๆ ด้วยครั้งนึง
    หลุดจากมืออะค่ะ

แบบว่าร่วง

เครื่องเบี้ยวเลย
    ไอตัวโครงด้านหลังเบี้ยวอะ่คะ่

เลยเอาไปเคาะๆ กะโต๊ะ ปรากฎว่าสามารถทำให้คืนรูปได้ด้วย
    แต่ไม่100% อะค่ะ เลยเหลือเบี้ยวๆ ไว้นิดนึงเป็นรอยจารึก
    สรุปไม่กล้าขายต่อค่ะ สงสารคนซื้อ - -"

อีกอย่าง คืองงอะค่ะ
    cydia นี่คือ jailbreak ป่าวค้ะ
    หรือว่ามันคืออะไร

งมเองลำบากชีวิตมากเลยค่ะปุ่มโฮมเจ๊งนี่ทำไรก็ยาก

ไปให้เหล่าผู้ชำนาญที่ มาบุญครอง(ร้านต่างๆ)
    ทำให้ได้มั๊ยค้ะ

จะเกิดผลเสียอะไรรึป่าว

หรือว่าความจริงแล้วต้องงมเอง

แฮะๆ เป็นแต่ใช้ไม่เ่ป็นซ่อมไม่รู้ไรเลยค่ะ

เหล่าผู้รู้ช่วยแนะนำด้วย

ปล.ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบค่ะ
    Last edited by mcr; 22 Apr 2009 at 23:41:55.

OverclockZone Member saknow's Avatar

ผมว่า มาบุญครองเขาน่าจะซ่อมได้ แต่ต้องเช็คราคา ดูการซ่อมให้ดีดี แล้ว ไม่ทราบว่ามีผลข้างเคียงไหม

Cydia มีในเครื่องที่ผ่านการ Jailbreak แล้วครับ

OverclockZone Member max_ro's Avatar

ถ้าราคาไม่แรงมากก็จะรับเอาไปดูแลครับ

งบน้อย แต่จะเอาไปใช้งานจริงๆ

555

งานนี้คงต้องส่งให้ผู้เชี่ยวชาญที่มบค.ทำต่อแล้วค่ะเีิรื่อง Jailbreak เนี่ยย

ถึงคุณ Max ro

ขอบคุณมากจริงๆ ค่ะถึงเห็นคุณค่าของเจ้าไอพอดน้อยเน่าเครื่องนี้

แต่ยังไงจขกท.ก็คงจะเก็บไว้ใช้่เพราะคิดว่าซื้อครั้งนี้แล้วคงไม่ได้ซื้ออีกแล้วค่ะ
    คงจะเก็บไว้ชั่วลูกชั่วหลาน
    (55 เว่อเกิน)

แบบว่าซื้อมาปีกว่าก็รักเข้าไปเต็มเปาซะแล้ว

อีกอย่างตัวเองก็ติดไอพอดอย่างมากถึงมากที่สุดค่ะ
    ขาดไปคงจะอยู่ไม่ได้ (ถึงจะแอบเว่อแต่ก็แอบจริง) 555

ฉะนั้น
    ขอให้มีคนมาขายเจ้าไอพอดให้คุณเร็วๆ นะค้ะ

เอาไอพอดไปถามที่มบค. มาแล้วค่ะ

ผลปรากฎว่า
    ที่ร้านไม่รับซ่อมค่ะ

เค้าไม่รับประกันว่าซ่อมแล้วจะหายมั๊ย
    ทำjailbreak ก็ไม่ได้เพราะปุ่มโฮมเจ๊ง

เค้าเลยถามว่าจะขายเป็นเศษเหล็ก มั๊ย
    อารมณ์ว่าซื้อของเราจะให้ช่างมาลองซ่อม

เค้าซื้อในราคา 600.-
    -*- 600.-เท่านั้น

ซื้อมา12000กว่า
    ขายได้หกร้อย

ถอยกลับบ้านเลยค่ะ

ตอนนี้ก็หมดหนทางกับ iPod เครื่องนี้แล้วค่ะ T^T

OverclockZone Member Sundaysep's Avatar

ถ้าขาย 600 ผมว่าเก็บใว้ดูหรือเป็นที่ระลึกยังจะดีซะกว่าอีกนะครับ

OverclockZone Member Lun7Tic's Avatar
    หนองแขม,ปิ่นเกล้า,บางแค,พันธ์ทิพย์,บางพลัด

ประกันไม่เหลือแย้วหรอครับ
    แล้วก่อนหน้านั้น จขกท. ไม่ได้ JB หรอครับใช้มาเป็นปีเลย งี้ก็เล่นพวกเกม พวก app ที่แครกแล้ว ไม่ได้อ่ะสิ

ไม่เคย Jailbreak เลยอะค่ะ ไม่รู้ด้วยว่าพวก JB ยังมีอยู่ นึกว่าหมดไปตั้งนานแล้ว
    เลยเล่นเกมส์แบบเกมส์ฟรีตลอด -*-

แล้วก็ตอนนี้ซ่อมได้แล้วด้วยค่ะ
    มีคนใจดีชี้ทางสว่างให้ 555
    ไปซ่อมถึงบิ๊กซีพระราม7 แน่ะ (พอดีบ้านอยู่แถบเยาวราชอะค่ะ)
    นั่งเรือไป ไกลหน่อยแต่ก็คุ้มค่ะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks