Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ recovery ของ vaio ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ recovery ของ vaio ครับ

1. การ recovery ของ vaio เท่าที่ทราบมามันมีสองแบบ คือ recovery จากฮาร์ดดิสก์ด้วยไฟล์ recovery ที่ติดมาอยู่แล้ว กับการทำแผ่น recovery ใช่มั๊ยครับ????

2. ถ้าสมมติว่าผมทำแผ่น recovery ออกมาแล้ว ต้องการฟอร์แมทฮาร์ดดิสก์เนี่ย สามารถฟอร์แมทไปได้ทั้งหมดเลยใช่มั๊ย (แต่ช่างที่ 0 บอกว่าควรฟอร์แมทแค่ไดรฟ์ c: ในกรณีที่แยกพาทิชั่นของ recovery ออกมาแล้ว) ????

3. สมมติว่าฮาร์ดดิสก์ผมว่างปล๊าวว่างปล่าวเนี่ย ใช้แผ่น recovery กลับมา มันจะกลับมามีโปรแกรม + ไดรเวอร์ เหมือนเดิมเลยใช่มั๊ยครับ (ในกรณีที่ซื้อฮาร์ดดิสก์ใหม่) ????

ถามเยอะไปป่าวหว่า ขอความกรุณาด้วยครับ มือใหม่หัดใช้ vaio
    ปล. ทำไม sz42 ประกอบไม่ค่อยเนี๊ยบเลย แต่วัสดุคุณภาพดี่เยี่ยม

1. ใช่
    2. ไม่แน่ใจคับ รอท่านอื่นมาตอบ
    3. น่าจะได้คับ ตอนทำให้เลือกข้อ 3 recovery เหมือนกับตอนที่ออกจากโรงงาน

Comment

1. ใช่
      2. ไม่แน่ใจคับ ใน HDD โดยปกติมันจะมี 3 ไดรฟ์ 1.Unknow Drive(Recovery Data เมื่อกด F10 ขณะบูธเครื่องก็จะเข้าสู่โหมดนี้) 2.ไดรฟ์ C 3.ไดรฟ์ D โดยส่วนใหญ่จะทำการ Format เฉพาะ 2.ไดรฟ์ C 3.ไดรฟ์ D เท่านั้น เมื่อเราทำแผ่น Recovery ไว้เเล้ว เราก็จะสามารถทำ Recovery ได้สองทาง คือ จากเครื่อง และแผ่น แต่ในกรณีที่เราทำแผ่นเสีย และเราก็ลบ 1.Unknow Drive ซึ่งเป็นที่เก็บ data ไปแล้ว ก้อถือว่าซวยไปครับ
      3. น่าจะได้คับ แต่ผมว่าต้องเลือกข้อสองนะ โดยสมมุติว่าเราซื้อ HDD 120 มาเเล้วเราก็ทำการแบ่งไดรฟ์เป็นสองไดรฟ์ แล้วจึงทำ Recovery ข้อสอง ... ทำไมต้องข้อสอง เพราะข้อสองจะเป็นการทำ Recovery ทั้งสองไดรฟ์ โดยไม่เปลี่ยนแปลงขนาด Partition แต่ข้อสามเป็นการตั้งค่าตามโรงงาน ซึ่งมาตรฐานมันคือ 80 GB และที่สำคัญ HDD ลูกไหม่ก็จะไม่มีโหมด F10 หรือการทำ Recovery จาก HDD

ไม่แนใจครับ แต่น่าจะถูกนะ รอกูรู้(ผู้รู้)มาตอบอีกที

Comment

ผมลองมาแล้วไม่ว่าจะแบบไหนก็ใช้แผ่น recovery กู้คืนมาได้หมดครับ ดังนั้นแผ่น recovery สำคัญมากๆ แต่มีใครรู้รึเปล่าครับว่าถ้าแผ่น recovery เกิดเสียหายเราจะทำอย่างไร ที่แน่ๆเข้าศูนย์แน่ๆแต่ไม่รู้มีค่าใช้จ่ายรึเปล่า

Comment

Originally posted by demontong View Post
          ผมลองมาแล้วไม่ว่าจะแบบไหนก็ใช้แผ่น recovery กู้คืนมาได้หมดครับ ดังนั้นแผ่น recovery สำคัญมากๆ แต่มีใครรู้รึเปล่าครับว่าถ้าแผ่น recovery เกิดเสียหายเราจะทำอย่างไร ที่แน่ๆเข้าศูนย์แน่ๆแต่ไม่รู้มีค่าใช้จ่ายรึเปล่า
          โดนค่าช่าง 1500 แน่นอนคับคุณ demontong ทำสำรองไว้เยอะๆ เป็นดี

Comment

ผมทำพังไปสองชุดละ ตอนนี้ขี้เกรียจทำและ ใช้โหมด F10 เอาประหยัดแผ่น

Comment

ของผมยังไม่พังครับอิอิอิเหลือแค่ชุดเดียวแล้ว

Comment

มันพังง่ายขนาดนั้นเลยหรอครับเนี่ย โอ้ อย่างนี้ต้องทำเก็บไว้ซะแล้ว (สงสัยจะมีระบบทำลายตัวเอง อิอิ)

Comment

มันไม่ได้พังเพราะเครื่องคับ พังเพราะ user error อิอิอิ

Comment

Working...
                  X