Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรับ Ht link แล้วเปิดคอมไม่ติดครับ เป็นที่ PSU ไม่พอหรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรับ Ht link แล้วเปิดคอมไม่ติดครับ เป็นที่ PSU ไม่พอหรือเปล่า

คือผมไปรับไบออส ตรง Ht link Frequenzy เป็น 2G จากเดิม Auto วิ่งราวๆ 1800
    หลังจากนั้นก็เปิดไม่ติดเลยครับ มีเสียงที่ PSU ประมาณว่า ครืดๆๆ แล้วก็ ซ่า...... หายไป
    คิดว่า PSU ไฟไม่พอหรือเปล่าครับ

ควรซื้อกี่ W ยี่ห้ออะไร
    หรือจะแก้ที่ ไบออสยังไงครับ คือมันเปิดไม่ได้เลย

AMD 7750BE AM2+
    Sapphire HD4670
    RAM DDR2 2G/800
    m/b Gigabyte GA-MA78GM-US2H
    PSU 4-450w ติดเคส
    Last edited by lighthazen; 21 Apr 2009, 14:40:59.

งงเลยดิ -*-

Comment

ไม่ทราบครับ แต่น่าจะมีเสปคโดยละเอียดนะครับ

Comment

CPU อะไรครับ

Comment

AMD 7750BE AM2+
          Sapphire HD4670
          RAM DDR2 2G/800
          m/b Gigabyte GA-MA78GM-US2H
          PSU 4-450w ติดเคส

คือผมไปรับไบออส ตรง Ht link Frequenzy เป็น 2G จากเดิม Auto วิ่งราวๆ 1800
          หลังจากนั้นก็เปิดไม่ติดเลยครับ มีเสียงที่ PSU ประมาณว่า ครืดๆๆ แล้วก็ ซ่า...... หายไป
          คิดว่า PSU ไฟไม่พอหรือเปล่าครับ

ควรซื้อกี่ W ยี่ห้ออะไร
          หรือจะแก้ที่ ไบออสยังไงครับ คือมันเปิดไม่ได้เลย

Comment

ลองรีเซตไบออสตามคู่มือก่อนสิ ผมไม่เคยใช้บ๊วย เลยไม่รู้วิธีรีเซตไบออสของบ๊วย
            ถ้าไม่หายก็ค่อยเปลี่ยน PSU

สเปคคล้ายๆผมเลย ไม่รู้ใช้พัดลมกี่ตัว ฮาร์ดิสกี่ลูก
            แต่สเปคนั้นก็ ราวๆ 300w กว่าๆ กว่าเท่าไหร่แล้วแต่ออฟชั่นอื่น
            PSU ติดเคสจ่ายไฟไม่เต็ม หักไปประมาณ 50-100w พวกนี้อันตรายนะ บทจะไปมันอาจจะพาอย่างอื่นไปด้วย

ผมว่าลองซื้อPSUมาเปลี่ยนดูสิ ไม่เสียหายอะไร

ถ้าเอางบประหยัด Tsunami รุ่น 580w ไม่เต็ม อันนั้นราวๆ 700 บาท โดยประมาณ
            แต่ถ้างบถึงก็เอาแบรนด์ไปเลยดีกว่า 500w เอาอยู่ ถ้าเผื่ออัพการ์ดใหม่ ก็เผื่อเองละกัน 600-700w

Comment

Working...
            X