Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือก MB มา OC ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ปัญหาเรื่อง Vdrop .....

จริงๆก็ มีนะครับ ปัญหามีอย่างเดียวคือ มันมี Drop บ้าง เป็นเรื่องธรรมดาตอนรับโหลดครับ

ถ้าเคยใช้พวก 8 เฟส 16 เฟสมา จะรู้สึกว่า มันค่อนข้างแย่ครับ (คุ้นเคยกับเส้นตรงยาวๆ) มีวูบสักหน่อยก็ใจเสียเหมือนกัน (ผมหมายถึง ดันไฟสูงเวลา idle มากกว่าปกติ)

ขยายความไว้นิดนึงนะครับ เรื่องนี้

บอร์ดตัวไหนเจอปัญหา Vdrop มากๆ เวลาไม่มีโหลดอะไรมาก เช่น เล่นเน็ต พิมพ์เอกสาร ติดต่อสื่อสารผ่านพวกโปรแกรมสนทนาอะไรก็ว่ากันไป แบบนี้ สมมติว่า Vcore ที่เสถียร อยู่ที่ 1.500 V นะครับ

ถ้าบอร์ดที่ ไฟนิ่งๆ เวลาโหลด 98 - 100 % คือภาวะที่มันเรียกใช้พลังจาก cpu มากๆ อันนี้ไม่มีปัญหาครับ เคาะไปในไบออสได้ 1.50 V ได้เลย หรือจะเผื่อๆไว้สัก 1.5125 (หรือ1.525) ก็พอไหวครับ เล่นได้เสถียรแน่ๆ

แต่ถ้า เจอปัญหา Vdrop มากๆ แบบนี้ มีความจำเป็นต้อง ดันไฟในไบออสให้สูงกว่าปกติครับ เช่น เคาะไปในไบออสที่ 1.6 V แต่พอรับโหลด 98-100% เมื่อไหร่ มีวูบเหลือ 1.5 - 1.48 ซึ่ง มะรอมมะร่อที่จะไม่เสถียรแล้วครับ

จึงอาจจะต้อง ดันไปที่ 1.625 V เพื่อให้เวลามัน Drop แล้ว ลดลงเหลือระดับที่ มันทำงานสเถียรได้ครับ

แต่ปัญหา มันจะอยู่ที่

เวลาที่ไม่มีโหลดอะไร ก็จะเปลืองไฟโดยใช้เหตุไปโดยปริยาย แทนที่จะใช้ที่ 1.5 หรือ 1.525 V ไป
    แต่กลับต้องมาใช้งานในการใช้งานทั่วๆไป ถึง 1.625 V (ซึ่งอาจจะใช้เป็นเวลายาวนานกว่า เช่น โหลดบิท - พิมพ์งานเอกสารแบบต่อเนื่องๆ มากๆหน่อย - สแกนเอกสารสัก 40 - 100 แผ่น ประมาณนี้ครับ)

เป็นสาเหตุให้ เปลืองค่าไฟครับ ใครที่รับผิดชอบจ่ายค่าไฟเองก็คงทราบครับ โดนค่า FT เข้าไปอีก อ่วมอรทัยทีเดียวแต่ละเดือน

ของแถมอีกอย่าง ที่ใครๆก็ไม่อยากจะได้อีกเรื่องคือ ความร้อน นั่นแหล่ะครับ

ดังนั้น ที่เราเห็นๆ ไฟ 8 เฟส 12 เฟส หรือแม้กระทั่ง 16 เฟส มันก็ จะได้เปรียบตรงนี้แหล่ะครับ

บางเจ้าก็ เทพๆหน่อย พวก VRD 11.1 พวกนี้ ไม่ได้รับโหลดอะไร ก็ลดเฟสให้จ่ายน้อยลง .... บอร์ดสมัยใหม่มันเข้าท่าดีเหมือนกันครับ

เรื่อง Vdrop ก็ มีส่วนประกอบหลายๆอย่างครับ ทั้งตัวเมนบอร์ดเอง - PSU ที่ใช้ - คุณภาพการจ่ายไฟ(ที่มาตามสาย) - อุปกรณ์ที่โหลดไว้เพิ่มเติม

ส่วนบอร์ดตัวนี้ผมว่า มันก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรมากหรอกครับ พอทนนะ ในความรู้สึกผม ที่สำคัญ ถูกตังค์ดี
    ในระดับราคา 3500 - 3700 ใช้ชิพ P45 เล่น CF ได้ มีพอร์ตให้ใช้งานได้ คอนฟิกส์ได้ขนาดนี้...... ผมคิดไม่ออกและหาไม่เจอจริงๆครับว่า มันจะมีตัวไหนในระดับราคานี้ มาชนแบบเต็มๆ (นอกจากของมือสองนะครับ อันนั้นไม่นับรวม)

แต่ถ้า เป็นประกันอีกเจ้า ก็ ราคาขนาดนั้น ตัดสินใจได้ไม่ยากครับ 4400 บาท ตัวเลือกเริ่มโผล่มาเยอะพอสมควรกับ P45 ครับ

เอาที่ชอบ ที่รักแล้วกันครับ ซื้อมาแล้วไม่พอใจ เดี๋ยวมันจะทรมาณใจไปเปล่าๆครับ
    Last edited by Leim; 22 Apr 2009, 01:10:27.

Comment

เทสไปเมื่อสักครู่ครับ

ตัวนี้ เดิมๆมันอยู่ที่ 1.24 V ครับ ( E5400 คู่กรรมคู่เวรตัวใหม่ ควบกับแรมบ้านอีกต่างหาก)

บอร์ดตัวนี้มันยัดไปได้ถึง 1.9 V ครับ max สุดเท่าที่มันจะทำได้แล้วครับ step การปรับ ละเอียดเพียงพอครับ ไม่มีปัญหาไฟกระโดดข้ามไปบนค่าสูงๆ ซึ่งบางครั้ง อาจจะได้ใช้มันครับ
      บนลม ไฟขนาดนี้ก็คงไม่ได้มีโอกาสใช้เท่าไหร่ครับ ผมก็ไม่เคยเล่นไนโตรเจนเหลว หรือ พวกน้ำแข็งแห้ง ลงบ้องอะไรกันไป เหมือนท่านที่ระดับ Extreme ๆ ครับ แค่ user ธรรมคนนึงเหมือนกับเราๆท่านๆนี่แหล่ะครับ ดังนั้น คิดว่า น่าจะเพียงพอ

ส่วนไฟแรม เหลือๆครับ เล่นกันจนสุดบอร์ดให้ไหม้กันไปข้างก็ได้ ถ้าประกันเค้ารับเคลมครับ

อื่นๆ ไฟ VTT ก็เหลือเฟือครับ
      ไฟ NB - PPL มีให้ปรับได้เหลือเฟือ เพียงพอกับการใช้งานครับ

นอกนั้นก็ มีให้เซ็ทกันในไบออส ระดับเดียวกับบอร์ดแพงกว่าตัวนี้ได้พอตัวครับ

ปัญหาความร้อน ตอนที่จะจับยัดลงเคสผมก็เทสอุณหภูมิแต่ละจุดพิจารณาดูแล้วครับ ไม่มีความจำเป็นต้องไปเพิ่มเติมการระบายความร้อนให้กับพวก NB หรือว่า SB หรอกครับ ใช้งานจริงๆ ได้เลย ภาคจ่ายไฟแบบเปลือยๆ ไม่มีอะไรระบายความร้อน ก็ไม่มีปัญหาเรื่องความเสถียรครับ ความร้อนก็ไม่ได้มากมายอะไร แต่ก็มี 50 - 65 องศาเหมือนกัน (อุณหภูมิบนมอสเฟตนะครับ จุดนี้สูงสุดแล้วบนบอร์ดนี้)

ที่เหลือก็ เรื่อง Vdrop ครับ

ผมเทสไว้แค่ 10 นาทีนะครับ เอาไว้พิจารณาครับ ควบกับ PSU 850 วัตต์ ยี่ห้อปรมาจารย์แห่งความเย็น (จริงหรือเปล่าก็ไม่ทราบครับ แต่ก็พอไหว) เอาไว้ดูพอเห็นเทรนการ drop นะครับ ให้เทียบกันกับช่วงที่มีโหลดนะครับ โดยดูความร้อนครับ กราฟชันขึ้น หมายถึง มีโหลด.... แต่จะร้อนหน่อยนะครับ ไม่ได้เปิดเคส.... เอาให้อบๆกันจะได้รู็ว่ามันจะไปหรือเปล่าแค่นั้นเองครับ ใช้จริงๆ เปิดฝาเคสครับ ไม่ได้เอาเคสไปโชว์ใคร

ผมเซ็ทไว้พร่ำเพรื่อหน่อยนะครับ (จริงๆมันรันได้ 1.6 V ที่ 4.33 ครับ แต่ว่า ลดตัวคูณลง จาก 13.5x333 ลืมปรับไฟลง.... กรรม)

ปรับไว้ในไบออส +0.425 ครับ (1.24 + 0.425 = 1.67 V แต่ว่า drop ไปเหลือ 1.664 ในสภาวะ idle นะครับ ขนาดนี้ ผมถือว่า น้อยถึง น้อยมากครับ แต่ คนอื่นอาจจะรับไม่ได้ก็ได้ครับ)

ลองพิจารณาดูครับ ว่า Vdrop ขนาดนี้ รับได้หรือเปล่านะครับ

ถ้ารับไหวก็ ถูกตังค์ดีครับ เงินยิ่งหายากๆอยู่ด้วยสิทุกวันนี้
      Attached Files
      Last edited by Leim; 22 Apr 2009, 00:17:40.

Comment

ส่วนที่ซอฟแวร์รายงาน ของมันเองบอกประมาณ 1.67 V

ของ OCCT บอกประมาณ 1.68

ของ CPUZ เจ้านี้ก็บอกประมาณ 1.68

ตกลงก็ไม่ทราบว่า จะอ้างอิงตัวไหนดี แต่ก็ จากไบออส 1.24 + 0.425 (หรือ0.437 อะไรสักอย่าง ผมก็จำไม่ได้ครับ) ก็น่าจะราวๆ 1.67 - 1.68 ก็ถือว่า ใกล้เคียงๆกันนั่นแหล่ะครับ (ผมลองเปลี่ยนค่า Vref ลองดู มีเพิ่มมาด้วยนิดๆ)

ประมาณนี้ครับ

Comment

ลองกดดูไป 30 นาทีครับ เหตุผลที่รันโปรแกรมนี้ลองดูเพราะ มันก็ยังเหลือแรงให้ทำงานบนเครื่องนี้ต่อได้ครับ (orthos priority 9 นี่ เล่นอะไรไม่ได้เลย) อีกอย่าง มันมีกราฟออกมาให้ดูด้วยครับ เอาไว้พอดูเป็นแนวทางครับ

คือ ซิลิโคนที่ดีที่สุดเท่าที่มีคือ ของ อาจารย์เย็นหลอดละ 100 นี่แหล่ะครับ พวก mx-2 บีบหยดสุดท้ายเอาไปใส่การ์ดจอหมดแล้ว.... แถวๆนี้หาซื้อไม่ได้ครับ บ้านนอกจัด ต้องสั่งไปรษณ๊ย์เอาเอง
          ผลงานก็ อย่างที่เห็นครับ ก็ใช้ได้ครับ ไม่ถึง 100 ก็ใช้ๆกันไป (กรรม)

อัพได้ทีละ 3 นะครับ

Comment

มาต่อกันอีก 3

Comment

อันนี้ของพวกไฟ 8 เฟส แบบนี้ ไม่ต้องคิดมากครับ ตรงดิ่งเลย (อันนี้คือ มันเอ๋อไปก่อนครับ เซ็ทเพดานอุณหภูมิสูงสุดไว้ต่ำไปหน่อย)

ส่วนอีกอันก็ มันเอ๋อไปนิดหน่อยครับ วูบขนาดนี้ ดับไปแล้วครับ รายงานผลมาเพี้ยนนิดหน่อย (ส่วนหนึ่งจาก PSU ครับ ตัวแรก หินเงิน 500 ตัวหลัง Tusnami commander พิการๆตัวนึง ผมเสียบแค่ไฟ 4 พินครับ อาจจะด้วยสาเหตุนี้ด้วยครับ)

แต่ก็ เส้นตรงดิ่ง ใช้ได้เหมือนกันครับ

+++

edit แถมมาอีกอัน ค้นเจอพอดี

ตัวนี้ PSU อีกตัว

ตรงนี้ไม่แน่ใจนะครับ แต่ว่า แยกเป็นโฟลเดอร์ไว้พิมพ์ไว้ว่า TT1000 ครับ น่าจะยืมชาวบ้านเค้ามาลอง ไม่ใช่ของผมหรอกครับ psu ตัวละหมื่น..... ซื้อไม่ลงครับ ณ ตอนนั้น
              ลองที่ 1.37 อันนี้ เส้นตรงยาวๆครับ แต่ก็แค่ 15 นาทีพอเห็นเทรนของกราฟแค่นั้นครับ
              Last edited by Leim; 22 Apr 2009, 12:29:32.

Comment

สรุปคือ

มันยังมีสไตล์ของพวก บอร์ดที่จ่ายไฟได้น้อยเฟสกว่าอยู่ครับ คือ มีแกว่งๆ ไม่ได้เป็นเส้นตรงดิ่ง เดี่ยวๆไปยาวๆ

อันนี้ เป็นเรื่องปกติธรรมดาสามัญกับพวกไฟ 4 เฟสครับ

ในที่นี้ อ่านค่าจากกราฟนะครับ

+ + + ไฟ Vcore

ปกติ idle ตีไปซะ 1.68 V นะครับ
                ดูตามช่วงกราฟที่มีการรับโหลด 95% - 100% up ปัญหา Vdrop เริ่มถามหา ลดไปที่ 1.664 V

ส่วนต่างจาก idle ราวๆ 0.016 V ........ (Ripple 0.02 , 0.95%)

จะมี Vdrop ประมาณนี้ครับ มากหรือน้อยก็ แล้วแต่ประสบการณ์ของแต่ละท่านไปครับ ส่วนความคิดผมคือ รับได้ครับ ก็ถือว่า ใช้ได้ทีเดียว

+++ ไฟ 5V

อันนี้วูบวาบๆหน่อย แต่ก็ ต่างกันราวๆ 0.1 เท่านี้ถือว่า โอเคครับ ผ่าน (1.62%)

+++ ไฟ 12V

อันนี้สำคัญเหมือนกัน เพราะอุปกรณ์มันเรียกถามหาไฟ 12V ทั้งนั้น (สำหรับในเครื่องนี้นะครับ)
                สวิงในช่วง 0.1 V (ระดับ 12 - 11.9) เท่านี้ก็ พอไหวครับ Ripple 0.08 (0.67%)

ถ้าเล่น Vcore ต่ำกว่านี้ ก็น่าจะ shift ลงมาให้ช่วงแคบลงกว่านี้ได้ครับ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับ PSU ที่ใช้ด้วยนะครับ เพราะอีกตัวที่ผมลอง (หินเงิน 400) ตัวนั้นก็เริ่มออกทะเลเหมือนกัน แกว่งจนไม่กล้าใช้ (โดย 4850 สูบไปเกือบหมด)

ปัญหาที่ผมต้องแก้ไข ที่วิเคราะห์จากกราฟนะครับ
                - ต้องหาค่า Vcore ใหม่อีก เพราะวันนี้ลองเล่นค่า Vref ใหม่ทั้งชุด ดันไปแก้ค่า Vref ทั้งชุดอีก คิดอะไรไม่ออก ดัน Vcore ไปก่อน..... มันไม่ได้เล่นบัสระบบสูงอะไรครับ กับซีพียูตัวนี้ ขนาดนี้ มากไปหน่อยครับ (แต่ก็เล่นได้นะ)
                - ความร้อน idle กับ full .... อันนี้ชัดเจนว่า ซิลิโคนมันเอาไม่อยู่แล้วครับ น่าจะกดให้เหลือสัก 80 องศาได้ ตอนนี้ก็ ตามบุญตามกรรมกันไปพลางๆก่อน นอกนั้นก็ไม่มีอะไรครับ แรมบ้านเซ็ทไว้คิดว่าน่าจะพอได้แล้ว เหลือแต่ลองไล่ๆค่า Vcore นี่แหล่ะครับ (ผมหาทางลดค่า VTT ค่า NB SB/PPL ให้ลดลงได้แล้วครับ เอาเท่าที่จำเป็นแบบต่ำๆ เหลือ Vcroe อย่างเดียวเลย)

คิดจะเล่นเจ้านี้ ต้องอดทนกันกับมันหน่อยครับ แต่ก็ไม่ได้ยากเกินไปครับ ค่อยๆไล่ๆดูไปครับ เพลินดีเหมือนกัน เล่นบอร์ด BI ตัวนี้ แก้เซ็งได้ดีทีเดียว

อัพไว้ประกอบการเลือกซื้อและตัดสินใจครับ ก็คงพอแนะนำให้ได้เพียงเท่านี้ครับ ที่เหลือท่านก็ลองไปตัดสินใจครับ ยังมี product ในเกรดราคาระดับนี้ให้ลองในกลุ่มกลางๆอีกเยอะครับ ลองดูครับ

Comment

EP45-UD3R

Comment

ท่าน Leim แน่นปึ๊กตลอดเลยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

EP45-UD3R

Comment

หัวหน้าแก๊งค์นี่ ฝีมือยอดเยี่ยมฉายแสงมากครับ แน่นเอี๊ยดเลย ข้อมูลจากการใช้งานจริง ^^

Comment

ตอนนี้บอร์ด DFI มีร้านไหนขายมั่งครับ

Comment

Originally posted by พะโล้ View Post
                            ตอนนี้บอร์ด DFI มีร้านไหนขายมั่งครับ
                            http://www.jedicool.com/pricelist.php

ร้านเจได คับผม

Comment

Originally posted by พะโล้ View Post

advice ก็มีนะครับ ตัว JR P45-T2RS ถูกกว่าเจได 600

http://www.advice.in.th/advice_in/

Comment

ต่างกันเรื่องประกัน อันไหนดีกว่าคิดเอา^^^ มีคนเค้าบอกมา อิอิ

Comment

Working...
                                X