Announcement

Collapse
No announcement yet.

หน้่าร้อน กับความคิดเรื่อง Peltier & Air Cooler

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หน้่าร้อน กับความคิดเรื่อง Peltier & Air Cooler

นั่งเล่นคอมกลางวันร้อนๆ หันไปมองดู Temp ในห้อง ก็ซัดไป 35'c ... เปิด Everest ดู Temp ในคอม 45+ หมดเลย (เปิดแอร์มันก็ลงไปอยู่ 30+ / AMD Athlon 64 3000+)

เลยนั่งนึกๆดูว่าจะหาทางทำยังไงให้ อากาศมันเย็นลงได้โดยไม่ต้องเปิดแอร์ในห้อง !!!
    ... ตอนนี้ ของที่เข้ามาในหัวคือ Peltier ครับ ... เพราะไม่อยากใช้ของที่ต้องดูแลเรื่อยๆ (ไม่เคยปิดคอม)

ยังไม่ได้คิดว่าจะทำแบบไหน ... แต่อยากถามความเห็นครับ

... จะเป็นไปได้รึป่าว ถ้าจะเอา Peltier มาทำให้อากาศก่อนไหลเข้าเคสนั่นเย็นลง
    ... จะเอาฮิตซิงค์มาทำตัวถ่ายความเย็นให้พัดลมดูดเข้าไป จะใช้ได้รึป่าว (heat pipe จะถ่ายความเย็นได้รึป่าว)

... แค่คิดนะครับ เพราะจริงๆแล้ว ผมว่ามันก็ทนได้ของมัน เปิดมาเป็นปีแล้วยังไม่พัง ก็เอาละครับ แหะๆๆ ...
    ... แต่ถ้ามันเป็นไปได้ ... ก็อยากทำครับ ... สงสารมันอยู่เหมือนกัน ...

ลองจัดทางลมใหม่ครับ หน้าร้อนต้องแลกเสียงหน่อยครับ เพิ่มพัดลมแรงๆเข้าไปครับ

Comment

ไม่คล๊อคโหด "เปลวเทียน" ยังไม่ใช่อ่ะผมว่า มันยุ่งยากเกิน
      ที่เค้าเอามาแปะด้านเย็นลง cpu ด้านร้อนยังต้องเอาน้ำลูบเลยง่ะ

ถ้าคอมผม อุณหภูมิอยู่ที่ 45 ผมก็ดีใจแย่ละครับ
      ตอนนี้ cpu full 70+ การ์ดจอ full 90+
      ผมยังไม่คิดถึงระบบระบายความร้อนอื่นๆเลย
      เพราะที่ใช้อยู่ถึงมันจะร้อนแต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร
      คอมผมเปิด 24/7 ตลอดครับ ไม่ปิดเป็นเดือนๆ

ระบบท่านเฉลี่ย 45 ผมว่าอยู่เฉยๆแหละดีแล้วครับ

Comment

เอ่อ ... 45+ ผมเนี่ย Idle น้าาา
        full load ไม่เคยลองเปิดดูซักที เพราะ้ถ้าได้ทำอาไรให้มัน full load ส่วนใหญ่ก็คือนั่งเล่นเกมส์ .. มันก็เปิดแอร์แล้ว แหะๆๆๆ

ว่าแต่ ไม่มีใครคิดจะเอา peltier มาต่อเล่นเลยรึ (ไปเห็นในเวปนอกว่ามีคนจะลองทำนะ เลยอยากจะหาเรื่องลองมั่ง แต่มันซดไฟเหลือจะเอ่ย เลยทำใจลองไม่ค่อยได้)

Comment

Idle ของผมครับ

เพลเทียต้องลูบน้ำด้านร้อนด้วย
          คิดดูว่าต้องเสียค่าชุดน้ำอีก1ชุด
          และต้องจ่ายค่าไฟทั้งชุดน้ำและเพลเทียครับ

มันเกินเหตุเลยไม่มีคนเล่นอ่ะครับ ถ้าด้านร้อนมันไม่ร้อนมากคงเล่นกันเกร่อล่ะ อิอิ
          Last edited by amcrew; 22 Apr 2009, 10:47:41.

Comment

มันกินไฟด้วยอะ

Comment

ไม่แนะนำเพลเทียร์เลยครับ เพราะเคยใช้มาก่อน ปัญหาค่อนข้างมาก
              แนะนำให้เปลี่ยนซิ้ง+พัดลม และ จัดสาย แนวๆนี้มากกว่า เหมาะกับคอมเปิดตลอด
              เพราะถ้าใช้เพลเทียร์เจอช่วงที่บอดหรือเจอปัญหาความร้อนไหลย้อนอาจจะทำให้คอมเสียได้

Comment

กำเวน ... "ความร้อนไหลย้อนกลับ" ... น่ากลัวแฮะ

กลายเป็นว่า มันเป็นของที่ไม่มีใครชอบเล่นซะงั้นนะ ... แต่ก็ยังอยากลองงงงงง แหะๆๆๆ

ps. ใครเคยใช้บ้าง ... อยากรู้ว่า ถ้าจ่ายไฟเข้า peltier แล้วด้านร้อนติดซิงค์ลมธรรมดา(หรือดีหน่อย) ด้านเย็นเนี่ย จะเย็นกว่าอุณหภูมิห้องรึป่าว ... จะเย็นได้ประมาณขนาดไหน - แล้วเหมือนคุ้นๆว่า ถ้าด้านร้อนไม่มีการระบายความร้อนที่ดีจริง มันก็จะกินไฟไม่เต็มที่ กินไฟแค่เท่าที่ด้านร้อนจะไหว (แต่ก็ไม่น้อย อันนี้พอจะเข้าใจ)

Comment

Working...
                X