Announcement

Collapse
No announcement yet.

Pentium E2140 overclock ได้เท่าไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Pentium E2140 overclock ได้เท่าไรครับ

Pentium E2140 overclock ได้เท่าไรครับ คือจะเอาไปดู mkv 1080p ครับ ตอนนี้ไม่ได้ทำไรกับทำเลยเดิมๆดู 720pได้สบายๆ แต่ 1080 ไม่ไหวเลย

สเปกตามนี้ครับ
    Dual core E2140 1.6GHz
    Motherboard : Asus P5ND2 SE chipset nvidia nForce4 SLI intel Edition
    Ram DDR2 : 1G 667
    Graphic interface PCI-Express : Gforce 8500GT 256mb
    HD : 160 7200rpm

ไม่รู้ว่าพอทำได้หรือเปล่า หรือว่าจะ upgrade อะไรครับ รบกวนช่วยดูให้หน่อย

ตอนนี้กำลังหาโปรแกรม oc อยุ่ครับ คือทำเองไม่เป็น ถ้ายังไงบอกขั้นตอนทำเลยก็ดีครับ มือใหม่ครับผม

เซทโปรแกรมเล่นดีๆก็ลื่นแล้วครับ ไม่จำเป็นต้อง OC
    E7300 ผมเคย under clock ลงมาแค่ 1.2Ghz ยังลื่นเลยครับ 1080p
    ผมใช้ CPU ถอดรหัสนะครับ ไม่ได้ใช้การ์ดจอถอด
    แล้วระดับ 8500gt ก็น่าจะช่วยถอดได้ระดับนึงเลยนะครับ

Comment

ลองใช้ pure codec ดูครับ

Comment

ผมใช้ KMP เล่นครับ แล้ว็ใช้ AVC codec ครับ ลบ Klite ออกแล้ว ดูใิธีเซตจาก thaidvd ยังไม่ได้เลยครับ เลยไม่รู้ว่าต้องปรับอะไร เท่าที่ดูคือพอได้ครับ ดูภาพไหลไปสักพัก ภาพชัดทีเดียว แต่สักพักก็สะดุด เป็นแบบนี้เรื่อยๆ เลยคิดว่าเครื่องไหวแน่ๆ แต่เหมือน buffer ไม่พอมั้ง ถึงเป็นอย่างนั้นอะครับ เดาครับผม

Comment

E2140 ผมก็อันเดอคล๊อกเหมือนกับท่าน "amcrew" อ่ะครับ จาก 1.6 ลงมา 1.33 ก็ลืนปรกติดี แล้วร้อนน้อยลงอีกด้วย คู่กับการ์ดจอดีๆสักตัว ดูหนังไฮเดฟสบายๆ ถึงจะเอาซีพียู Encode หนังก็ลืนอยู่ดีครับ

Comment

อิอิ 2140 ไฟ เดิมๆ ออโต้ บัสได้ 350-360 มั้งครับ ถ้าจำไม่ผิด ตัว*8 น๊ะครับ (Rev.L2 อ่ะ 350 ได้แน่นอน เทส Super Pi 16M ผ่านครับ ไม่ได้ลอง 32 เพราะมันใช้เวลา ขี้เกียจรอ อิอิ)

เร็วผิดหูผิดตา เล่น CT ลื่นขึ้นมากมาย แบบเห็นได้ชัด

ส่วนมันสะดุด หนังเอามาจากไหนครับ สมบูรณ์ 100 เปอร์เซนหรือป่าว

ผมใช้ Media Player Classic ดู ก็ไม่มีปัญหาไรน๊ะครับ ใช้ 8500 เหมือนกานด้วย

ต่างที่แรมเอง ของผม 2 กิ๊ก

Comment

เมนบอร์ดท่านน่าจะ OC ไม่ไหว มันร้อน

Comment

Originally posted by Ni-Cha View Post
                เมนบอร์ดท่านน่าจะ OC ไม่ไหว มันร้อน
                ดูจากที่บอกกัน under clock ยังไหว งั้นคงไม่ต้อง over clock ครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะแรมน้อยหรือเปล่า สำหรับ Hidef ผมโหลดตามเว็บบิตครับ ไว้จะลองเพิ่มอีก 1 G

Comment

Working...
                X