Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ เห็นแรมไม่ครบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ เห็นแรมไม่ครบ

คือว่าเครื่องมองเห็นแรมไม่ครบครับ จาก 3GB เหลือ 2GB ตั้งแต่ใน BIOS เลย

ผมใส่แรม 1GB*3 แถวครับ

ประกอบเครื่องเสร็จมาเป็นเดือน ไม่เคยสังเกตว่าแรมจาก 3 GB มันหายไป 1 GB
    เพราะปกติดูค่าต่างๆ ผ่าน cpu-z มันก็เห็นครบ พอลงโปรแกรมวัดค่าอื่นๆ เห็น ram มันเหลือ 2GB
    ตาเหลือก เลยครับ เปิด task manager หรือดูที่ system properties รวมทั้งโปรแกรมหรือวิธีดูข้อมูลเครื่องต่างๆ มันก็เห็นแค่ 2GB
    ลองใส่แรมแค่ 2 ตัวสลับกันไปเรื่อยๆ มันเห็นครบ 2GB
    พอลองใส่แรม 3 แถวอาการเดิม เห็นแค่ 2GB โดยที่ cpu-z เห็นครบทั้ง 3 แถว แต่ใช้ asus pc probe มันเห็นแรมแค่ 2 แถว คือ แค่ 1-2 แถวที่ 3 ไม่เห็น
    ผมลองถอดแรมออกแล้วใส่ลงช่องเดิมทุกตัว แต่ครั้งหลัง asus pc probe มันไม่เห็นแรมแถวที่ 2
    พอมีใครช่วยแนะนำได้บ้างไหมครับ

Spec คร่าวๆ ครับ
    CPU i7 920
    M/B Asus Rampage II Extreme
    RAM G.Skill DDR3(1600) Tri-Channel 3GB HK CL8-8-8-21
    VGA Asus EAH4870 Matrix
    OS Windows XP 32bit sp3
    Last edited by NuiZa; 22 Apr 2009, 02:58:34. Reason: เพิ่ม os ครับ

อัพไบออสถ้าใน Bios เห็นไม่ครบ

Comment

ถ้าอัพไบออสแล้วไม่หายสลอตแรมอาจจะมีปัญหาครับ

Comment

update bios หายแล้วครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
        X