Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำงานเรนเดอร์ กราฟิค 3D ค่ายไหนดีกว่าครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำงานเรนเดอร์ กราฟิค 3D ค่ายไหนดีกว่าครับ ?

ทำงานเรนเดอร์ กราฟิค 3D ค่ายไหนดีกว่าครับ ระหว่าง 9800GTX+ กับ 4850 อันไหน ดีกว่าครับ ปล. ไม่เอา quadro น่ะครับ แล้วก็ ไม่ได้ชวนทะเลาะน่ะครับ ขอบคุณครับ

แนะนำ 9800GTX+ กลายร่างครับ เป็น GTS250 ดีกว่านะ

Comment

อยากรู้คำตอบเพิ่มครับ ^ ^

Comment

อยากรู้เหมือนกันครับ กำลังเล็งทั้งสองค่ายอยู่ ไม่แน่ใจว่าจะเอาตัวไหนดี

รอผู้รู้ครับ

Comment

ATI เพราะGDDR4,5 กับGPUClockที่อลังการ จะทำงาน3Dประมาลผลได้เร็วกว่า แน่ะนำก็4800Series เน้นทำงาน3D 4850 จะราคาค่าตัวคุ้มที่สุด ทำงานเยี่ยม เล่นเกมส์แรงได้ไม่น่าเกลียจ
          Last edited by Andriod; 22 Apr 2009, 18:07:47.

Comment

4850
            เอา stream Processor เยอะดีครับ

Comment

ใครใช้ hd4xxx กับมายาบ้าง ปรกติดีไหม

Comment

ผมว่าไปเน้นเล่นพวกซีพียู 4 คอร์เห็นผลชัดกว่า เล่น i7 หรืออีกค่ายก็ Phenom II x4

Comment

Nvidia GTS250 ครับ

มี CUDA และ Driver support การทำกราฟิกมากมาย ..

^^

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
                    ใครใช้ hd4xxx กับมายาบ้าง ปรกติดีไหม
                    ที่ใช้อยู่ 4890 มีปัญหากับ Rhinoceros เรนเดอร์แล้วค้างบางที Plug-in บางตัวเออเรอร์ 3Dmax8ปกติทุกอย่าง mayaมิทราบครับเพราะไม่ได้ใช้ตัวนี้(ใช้ไม่เป็นแหล่ะฮาๆ)แต่เห็นในคอมมิวนิตี้ฝรั่งเขาคุยกันว่ามีปัญหาในเรื่องการrotate จริงเท็จอย่างไรมิทราบครับ

Comment

nvidia ครับ sp processer ของ ati มันเยอะกว่าก็จริงเเต่ต้องเอามาหาร ห้าด้วย
                      เพราะโปรเเกรมทั่วไปมันไม่รองรับการประมวลผลพร้อมกันทีละห้าคำสั่ง

Comment

Originally posted by Apolly View Post
                        nvidia ครับ sp processer ของ ati มันเยอะกว่าก็จริงเเต่ต้องเอามาหาร ห้าด้วย
                        เพราะโปรเเกรมทั่วไปมันไม่รองรับการประมวลผลพร้อมกันทีละห้าคำสั่ง
                        +100 ครับ

^.^

Comment

Originally posted by Apolly View Post
                          ไม่ใช่ 2.5 เหรอครับ O_o

ตามที่ผมคิดนะ

Nvidia ทำได้ 1 Unified Sahder ต่้อ 1 คำสั่ง
                          ATI ทำได้ 1 Unified Sahder ต่อ 5 คำสั่ง ซึ่งต้องอาศัยการเขียนโปรแกรมขึ้นมาเฉพาะที่เรียกว่า Complex Texture

สมมุติ ว่า ATI ใช้โปรเกรม 1 Unified Sahder ต่อ 1 คำสั่ง เหมือน Nvidia
                          ความเร็ว ในการทำงานของ Unified Shader ATI น้อยกว่า Nvidia2.47~ประมาณ 2.5

ถ้าเทียบจาก1 Unified Sahder ต่อ 1 คำสั่ง

ATI มันต้องหาร2.5ถึงจะเทียบกับ Nvidia
                          เท่ากับ Unified Shader ที่ใช้งานจริงสินะ

Originally posted by oryzalinn View Post
                          ทำงานเรนเดอร์ กราฟิค 3D ค่ายไหนดีกว่าครับ ระหว่าง 9800GTX+ กับ 4850 อันไหน ดีกว่าครับ ปล. ไม่เอา quadro น่ะครับ แล้วก็ ไม่ได้ชวนทะเลาะน่ะครับ ขอบคุณครับ
                          GTS 250 เลยครับ หุหุ
                          Last edited by Thaliwilya; 23 Apr 2009, 02:03:39.

Comment

ถ้าเน้นตอนทำงาน(ตอนขึ้นโมหรือทำอนิเมท)ลงงบที่การ์ดเขียวไปเลยครับ
                            แต่ถ้าเน้นเรนเดอร์ไวๆนี่อัด CPU + RAM เห็นผลชัดกว่ามาก
                            การ์ดแดง โปรแกรม+ปลั๊กอินต่างๆมันมักจะมีปัญหาครับ

Comment

เอา Nvidia ไปก็ได้

ภาษา Cuda ปวดหัวดี :/ XD ถ้าโดยรวมทำงานนะ

Comment

Working...
                              X