Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง Chipset หน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง Chipset หน่อย

Chipset SIS 671DX + 968 กับ Intel Centrino 2
    แบบไหนน่าสนใจมากกว่ากัน

ข้อมูลของ Intel ครับ ตระกูลที่ใส่ใน Centino 2 จะเป็นพวก GM45 กับ PM45
    http://www.intel.com/Products/Notebo...5-overview.htm

กับของ Sis
    http://www.sis.com/products/sis671dx.htm

เท่าที่ผมจับใจความได้ ( พอดีผมไม่เก่งอังกิด ) Sis ซํพพอร์ท Ramได้สูงสุดเพียง Bus 667
    และก็ไม่ซัพพอร์ต DDR 3 ไม่ได้มีฟังก์ชั่นเสริมเกี่ยวกับการประมวล HD ( หวังพึ่ง VGA เต็มที่ )
    และอย่างอื่นๆ ลองอ่านๆดูนะครับ

สว่นตัวนะครับในความคิดผม ถ้าผมจะซื้อ NB ซักตัวผมไม่เลือก Sis
    อาจจะเพราะความเสถียรอื่นๆด้วยครับ

Comment

ก็ตามที่ท่าน pattyna ว่าเลยครับ

ขอเสริมนิด หลักๆที่มันจะไม่น่าเล่น(มั้ง) ก็คงเป็นที่มันเป็น Single-Channel

ผมขอยกข้อมูลที่ search มา มาให้ดูละกันครับ ซึ่งผมก็เห็นตามนั้น

"SiS 671 มันทำ Dual Channel ไม่ได้ ความกว้างของ Bandwidth หรือ throughput มันแค่ 64-bit เท่านั้นแม้ว่าตัว RAM มันจะรองรับการทำ Dual Channel
      ส่วน Intel สามารถทำ Dual Channel ได้ throughput มันจะเป็น 64X2-bit หรือ 128-bit ซึ่งส่งผ่านข้อมูลได้เร็วกว่ากัน 2 เท่า แต่ถ้าใส่ RAM ตัวเดียวหรือใส่ RAM 2 ตัวแต่ไม่รับกัน ผลก็ไม่ต่างอะไรกับ Single Channel

ไม่เชื่อลองเอาไปดูหนัง Hi-Def หรือเล่นเกมหนักๆดูสิ SiS 671 กระตุกเป็นระยะๆ ส่วน Intel ลื่น ก็เพราะเหตุผลข้างต้น
      และนี่ก็เป็น 1 ในเหตุผลที่ว่าทำไม Intel ถึงแพงกว่า"; ท่านRiryoku จาก notebookspec

แล้วก็ตระกูล Centrino คงจะเด่นในเรื่องการจัดการพลังงานที่ดี ทำให้ประหยัดไฟกว่าน่ะครับ

Comment

ขอบคุณ คุณ AcePilot มากครับที่ช่วยเสริมให้ ^^ สังคม OCZ เป็นสังคมแห่งการช่วยเหลือโดยแท้
        ความจริงในข้อมูลที่มี ก็พูดถึง Single Channel เหมือนกัน
        ผมก็จับใจความได้แบบนั้น แต่ลังเลๆไม่แน่ใจว่าจริงเหรอ ?
        เพราะตอนแรกไม่คิดว่าจะเลวร้ายขนาดถึงกับทำ Dual Channel ที่เป็นเทคโนโลยี
        ที่ออกมาได้นานแล้ว ไมไ่ด้ ( สมัยนี้บางบอร์ดรันได้ถึง Triple ด้วยซ้ำ ) <--แต่แรมต้องรับนะ
        Last edited by pattyna; 22 Apr 2009, 14:31:35.

Comment

intel แจ่มที่สุดแล้ว

Comment

ครับ ผมก็ยังคิดว่า เอ....ท่าน pattyna ลืมเรื่อง single channel หรือเปล่า เพราะปกติท่านจะตอบแบบละเอียดยิบไม่เคยตกหล่น เพราะผมก็ชอบมาแอบเก็บความรู้จากข้อความคุณpattyna ประจำ

Comment

แนะนำเพิ่มเงินอีกนิดเล่นชิพอินเทลดีกว่าครับ

Comment

ดูงบที่มีและกัน

Comment

Working...
                X