Announcement

Collapse
No announcement yet.

vaio sz42 ใน device manager ตรง processor โชว์ T7400 2.16GHz ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• vaio sz42 ใน device manager ตรง processor โชว์ T7400 2.16GHz ???

vaio sz42 ใน device manager ตรง processor โชว์ T7400 2.16GHz ???
    จริงๆแล้วมันเป็น T5500 1.66GHz อ่ะครับ ใช้โปรแกรมอย่างอื่นเช็คถูกต้องทุกตัว แต่ทำไมของวินโดวส์เองกลับโชว์ผิดพลาดอ่ะครับ ท่านอื่นมีปัญหาแบบนี้บ้างรึป่าว แล้วอย่างนี้ผิดปกติมากมั๊ยครับ

แล้วก็อีกเรื่องนึง ตรงแถบที่ฝังลำโพง และสวิตซ์ต่างๆ on/off wireless lan น่ะครับ ของผมมันงออ่ะ งอ+โก่ง นึกภาพเวลาเรางอไม้บรรทัดเหล็กอ่ะครับ คือไม่เรียบแบนเสมอ อันนี้ผิดปกติรึป่าว เกิดจากอะไร ก่อนซื้อได้ลองสังเกตุเครื่องโชว์ดูว่ามันงอทั้งสองข้างซ้ายและขวา ถามพนักงานขายเค้าบอกว่ามันงออยู่แล้ว เพราะข้างใต้เป็นลำโพง เลยปูดขึ้นมาสองข้าง แต่ของผมมันปูดข้างซ้ายข้างเดียว ข้างขวาเสมอเป๊ะ ตอนซื้อไม่คิดอะไร ตอนนี้เริ่มคิดมากแล้วครับ เฮ้อ อย่างนี้เคลมได้มั๊ยเนี่ย งอจนน่าเกลียดเลยอ่ะ เอามือกดให้มันยุบลงไปอ่ะได้ แต่มันก็ดีดตัวกลับขึ้นมาอีก เห็นแล้วเซ็ง ไม่ใช่ถูกๆทำไมทำกันแบบนี้

เรื่องสุดท้าย คีย์บอร์ด มันก็โอเคนะครับ สำหรับความนุ่ม ผมว่ามันค่อนข้างใช้งานได้ฝืนๆหน่อยนึง สำหรับคนใช้ยี่ห้ออื่นมาอย่างผม สงสัยว่ายังไม่ชิน แต่นั่นไม่ใช่ประเด็น ประเด็นมันอยู่ที่ว่าปุ่มแถบซ้ายสุด โดยเฉพาะแถบซ้ายบนนั่นคือปุ่ม Esc มันปูดลอยออกจากแผงคีย์บอร์ด เหมือนตรงช่องลำโพงเลย น่าเกลียดมาก ที่บอกว่าน่าเกลียด ลองจินตนาการดูว่า ปุ่ม Esc เนี่ย ด้านซ้ายของมันสูงกว่าด้านขวาของมัน ประมาณ 1 mm คือด้านขวาที่ติดกับปุ่มอื่น จะเสมอกันไปปกติ ด้านซ้าย สูงปี๊ดขึ้นมาซะอย่างงั้น

คือผมสังเกตุ vaio ทุกตัวก็เข้าใจว่าคีย์บอร์ดมันไม่เรียบเสมอกันเหมือนยี่ห้ออื่น มองแล้วเหมือนกับเป็นคลื่น แต่ไอ้ตัวนี้มันเหมือนจะหลุดออกจากแผงคีย์บอร์ดเลย ลอยเด่นเหนือชาวบ้านเค้าขึ้นมา 1-2 mm ได้

สุดท้ายนี้ต้องขอโทษด้วยที่ออกมาบ่นๆให้รำคาญใจ แต่จะซื้อหาอะไร ก็ควรสำรวจตรวจตราให้ดีนะครับ ไม่งั้นจะมานอนเศร้าแบบนี้

ปล. เคลมได้มั๊ยครับ 5555 ไม่ค่อยหวังเท่าไรนะ มันไม่ได้ส่งผลกระทบกับการใช้งาน แค่มันดูไม่เนี๊ยบ อย่างตั้งใจไว้กับค่าตัวที่จ่ายไปก็เท่านั้นเอง

ถ้ายังอยู่ใน 7 วันก็ไปเคลมเลยคับ เคลมได้อยู่แล้ว เพื่อความสบายใจ

Comment

ปัญหามันอยู่ทีว่าผมเพิ่มแรมไปอีก 1GB ทีนี้จะไปเคลม ก็เอาออกเองไม่เป็น แกะคีย์บอร์ดมันออกไม่เป็นน่ะครับ ใครช่วยสอนผมที แล้วเคลมนี่รับของใหม่กลับได้เลยรึป่าว หรือต้องรอนัดมาเอาอีกครับ เพราะว่าวันที่ 2 เมษานี่ผมต้องไปฝึกงานแล้ว (จะขึ้นปี 4แล้วคับ) เดี๋ยวจะไม่มีเวลาไปเอา

Comment

ถ้าอยู่ใน 7 วันเคลมที่ร้านได้เลยคับ ถ้าเคลมที่ศูนย์นี่ต้องรอให้เค้าเช็คเครื่อง แล้วเค้าจะนัดเรามาเอาอีกทีคับ ส่วนเรื่องการแกะนั้นผมไม่ทราบคับ ไม่ได้ใช้รุ่นนี้อยู่ รอท่านอื่นมาอธิบายแล้วกันคับ

Comment

ก่อนเครม ก็บอกให้เค้าแกะให้ก่อนซิครับ

Comment

และแล้วความพยายามใน 15 นาทีของผมก็สำเร็จ เปลี่ยนจาก T7400 ให้กลับมาเป็น T5500 ได้แล้วครับ แค่ uninstall ออกรีสต๊าทเครื่อง ก็ได้แล้ว แต่ต้องทำสองรอบ เพราะมีสองคอร์

ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านนะครับ รักเว็บนี้จัง

ผมตัดสินใจไม่เคลมแล้วแหละครับ ช่องตรงลำโพงที่โก่งๆออกมาก็นั่งกดมันจนจะเข้าที่แล้ว ส่วนคีย์บอร์ดที่บิดๆเบี้ยวๆก็นะ ไม่อยากจะบ่นว่า acer ยังทำสวยและเนี๊ยบกว่า อิอิ แต่โดยรวมแล้วผมชอบนะเครื่องนี้ หวงนะตัวเอง

Comment

เลยไม่รุ้ผลเลยว่าเพิ่มแรมเอง ทางศูนย์เช็คได้ไหม (เพราะเห็นศูนย์บอกเพิ่มเองหมดประกัน) แต่ผมว่าปัญหาเยอะขนาดนี้ เข้าศูนย์เถอะครับ เปลี่ยนเครื่องเลยครับ 7 วัน ทาง sony เปลี่ยนให้แน่นนอน และถ้ายิ่งอยู่ กทม ก็ไวครับรอไม่นานหลอกครับ
              ปล.ผมก็แอบไปเพิ่มเหมือนกาน 1GB ใส่ c14 อย่าไปบอกใครเค้าล่ะ อิอิ

Comment

ผมกำลังดูรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ มีอะไรอีกที่ผมต้องสังเกตเป็นพิเศษอีกมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

Comment

ถ้าสะดวกก็เปลี่ยนเถอะครับ เสียเงินขนาดนี้แล้ว ยังไม่สบายใจ มันดูไม่คุ้มเลยนา

Comment

เหมือนผมเลยคับ ตอนซื้อเปง ASUS A8Js ราคาก้อสูง แต่ได้เครื่องไปวันที่สองสังเกตเห็นตรงขอบจอเวลาปิดมานปิดไม่เท่ากัน2ขอบ วันสุดท้ายเลยไปเปลี่ยนแต่บอกว่าเครื่องหมด+น้องมานก้อเป็นแบบนี้แหละ.. เอ่อ เครื่องก้อตั้งแพงแต่ไม่เนียบและมานก้อกังวลแบบได้เครื่องมีตำหนิ สุดท้ายเถียงกับเค้าจนได้เงินคืนเลยโชคดีหน่อย

Comment

ผมคุยกับทางเซลล์ Sony แล้วเค้าว่าถ้าทางศูนย์พบว่าใส่แรมเพิ่มเอง ประกันหมดจริงๆครับ
                      เพราะฉะนั้นเอาออกก่อนส่งศูนย์นะจ้า

Comment

รายงานล่าสุดครับวันนี้ อดรนทนไม่ไหว ยกไปให้ร้านดูแล้ว hardware house อ่ะนะครับ ชั้น 3 พันธิพย์ ปรากฎว่าตอนนี้รอเปลี่ยนครับ ของเค้าหมดแบบเกลี้ยง แบบว่าเกลี้ยงร้านเลย ขนาดของโชว์ยังไม่มี รอวันพุธนี้ ถ้าได้อย่างไรแล้วจะมาบอกให้ทราบอีกที

สำหรับรุ่นนี้ที่ต้องสังเกตุภายนอกก็มีแค่ที่ผมโพสบอกไปแล้วนะครับ ส่วนเรื่องโปรแกรมนั้นต้องตามอัพเดทด้วย ไดรเวอร์การ์ดจอพึ่งมาใหม่ ตัวเก่าค่อนข้างมีปัญหาครับ เดี๋ยวลองแล้วยังไงจะมาบอกเหมือนเดิม

แต่โดยรวมรุ่นนี้ผมชอบมาก อิอิ

Comment

เรื่องแรม วันนี้ผมได้ถามช่างที่ร้านมาแล้ว คือถามประมาณว่า ถ้าผมเพิ่มแรมกับพี่ แล้วผมจะเอาเครื่องเข้าศูนย์โซนี่เนี่ย เข้าโดยตรงได้เลยรึเปล่าเพราะว่าไม่ใช่แรมศูนย์ พี่เค้าบอกว่าไม่เกี่ยวครับ เอาเข้าศูนย์ได้เลย เค้าเคยคุยกับทางโซนี่แล้ว หรือท่าจะให้ชัวร์ก็ถอดออกก่อนก็ได้ (มันถอดง่าย)

อันนี้คือผมเพิ่มแรมตั้งแต่ซื้อแล้วแหละ แต่ยังไม่เคยลองเข้าศูนย์ และยังไม่อยากเข้า หุๆ แต่คิดว่าน่าจะไม่มีปัญหาอะไร รุ่นนี้ที่ใส่แรมอยู่ใต้เครื่องแหละ ผมล่ะหลงนึกว่าอยู่ใต้คีย์บอร์ด พอดีไม่ได้ติดตามวงการคอมมานานมาก เกือบสองปี ตามอะไรเค้าไม่ค่อยจะทันแล้วเนี่ย

Comment

เปลี่ยนได้ไม่ได้ ก็อย่าลืมมาเล่าให้ฟังหน่อยน่ะคับ อิอิอิ

Comment

batt รุ่น sz42 ใช้งานได้นานแค่ไหนอะครับ ของผมได้แค่เกือบๆสองชั่วโมงเอง ฟังเพลงเล่นเน็ตทั่วไป แบบ speed อะคับ

Comment

Working...
                              X