Announcement

Collapse
No announcement yet.

เช้าวันใหม่กับบู้ท asus ใน commart ที่ผ่านมาและผ่านไป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เช้าวันใหม่กับบู้ท asus ใน commart ที่ผ่านมาและผ่านไป

เนื่องด้วยวันที่ 24 มีนาคมที่ผ่านมา เป็นช่วงวันงาน commart เลยได้มีโอกาสไปหาซื้อกับเค้าบ้าง ตั้งใจมามากว่าอย่างน้อยวันนี้ถึงจะไม่ได้ของกลับไป ก็ต้องได้มาสำรวจ และหาความรู้ใส่ตัวบ้าง ต้องออกตัวก่อนว่าไปกับแม่สองคน คือเป็นเด็กโข่งติดแม่ แม่ของผมก็อายุมากแล้วล่ะครับ 50 กว่าแล้วแหละ แถมมีโรคประจำตัวคนแก่อีกต่างหาก นั่นก็คือโรคความดันนั่นเอง เอาล่ะ มาถึงงานตอนบ่าย 2 ไม่รู้ชาติที่แล้วไปทำอะไรผิดไว้ที่ไหน เหมือนสวรรค์กลั่นแกล้ง ทางเดินเข้างานเป็นไปอย่างสะดวกสบาย คนกำลังหลวมๆ แต่เพราะไอ้หลวมๆเนี่ยแหละ เดินเข้าในงาน แปะสติ๊กเกอร์ commart ป๊าบบบ แทบคลั่ง ผ่านฮอลแรกมาด้วยเหงื่อไหลรินออกมาท่วมตัว ตอนนี้สงสารแม่มาก แต่ด้วยความที่แอบดูสำรวจมาแล้วหลายๆครั้ง ว่าฮอลแรกนั้นไม่มีอะไรนอกจาก มือถือ เมโมรี่ มือถือ เมโมรี่ มือถือ เมโมรี่ มือรี่ เมโมถือ ..... O_o ก็เลยเดินผ่านอย่างเดียวหวังว่าไปจอดเอาป้ายหน้าแทน เพราะไอ้ที่ตั้งใจไปดูนั้นคือโน๊ตบุ๊กนั่นเอง

เอาละครับถึงตอนนี้ ดัน ดัน ดัน ใครดัน ใคร ใคร คร๊ายยยยย ดันมาก็ไม่รุ ไปได้เองเรื่อยๆ โดยไม่ต้องออกแรง นอกจากออกแรงอย่างเต็มที่สุดชีวิตกับการให้ร่างกายยังคงยืนตรงตั้งฉากกับพื้นโลกแค่นั้น ที่เหลือนั้นมันเคลื่อนที่ไปเองได้โดยไม่ต้องออกแรงเพิ่ม ยิ่งสงสารแม่หนักเข้าไปอีก ตอนนี้ได้แต่หาที่ให้แม่ และผมด้วย นั่งพัก ... ไม่ไหวแล้ว แม้แต่ปลายหางตายังไม่ได้สัมผัสโน๊ตบุ๊กเลย พอดีมีโอกาสหาที่ได้ตรงกลางๆ งานหน่อย คือแถไปจนถึงขอบนอกไม่ไหว นั่งมันตรงบู้ท asus เนี่ยแหละ มีคนนั่งเป็นเพื่อนอีกต่างหาก จะได้ไม่เขิลลลล เลยได้ดูโน๊ตบุ๊กของ asus ซักหน่อย การสำรวจงานวันนี้ก็มีแต่เดินไปเดินมา ที่นู่นที่นี่ไปเรื่อยๆนะครับ แต่บู้ท asus เนี่ย แวะบ่อยสุดๆ บ่อยมากๆ

หลังจากเกริ่น(ยาวๆ) ก็จะถึงจุดไคลแมกซ์แล้ว เรื่องมันมีอยู่ว่า ตอนนั้นสนใจ series A8... อยู่ ได้พูดคุยกับพนักงานอยู่สักพัก บอกตามตรงว่ารู้สึกถูกใจมากๆสำหรับเครื่องนี้ แต่เอ้ หันไปสังเกตุเห็น สัญลักษณ์สวยงามว่า pentium M inside เลยถามพนักงานเค้าว่า

ตัวผมนะ : พี่ครับ เครื่องนี้ไม่ใช่ centrino เหรอครับ
    พนักงาน : เป็น centrino ครับ
    ตัวผมนะ : ไม่มีสติ๊กเกอร์ centrino นี่ครับ
    พนักงาน : <เริ่มเอาหน้ามาใกล้ๆ แบบว่าเมิงต้องเชื่อกุนะ แล้วก็พูดว่า> เอ่อ อ๋อ เป็น centrino ครับ คืออย่างนี้นะ คือ core2duo เนี่ยมันพัฒนามาจาก centrino มันก็เลยกลายมาเป็น core2duo (พูดเสียงให้มันคล้องจองเข้าไว้) มันก็เลยเหนือกว่า centrino ไงครับ
    ตัวผมนะ : ป่ะ .... แม่ จบ

แค่นี้แหละครับ ที่ต้องการจะสื่อ คือปกติผมเป็นคนไม่ชอบถามอะไรในการซื้อของแบบนี้ เพราะรู้ดีอยู่แล้วว่าเค้าต้องขายของ ถือคติที่ว่า "บริษัทสามารถเปลี่ยนแปลงเงื่อนไขได้โดยต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า" แต่ดีนะเนี่ยที่ถาม เลยถอนตัวทัน สุดท้ายได้ vaio มาเครื่องนึงนอนกอดให้ทุกข์ระทมใจ (อย่างว่า มีรักก็ต้องมีทุกข์) ติดตามต่อได้ว่าทุกข์ยังไงในฟอรั่มโน๊ตบุ๊กครับ

สุดท้ายนี้ รักแม่มากที่สุดในโลก ประกาศ ณ เช้าตรู๊ เช้าตรู่ วันที่ 26 มีนาคม 2550

อ่านะ ของอย่างนี้มันก็อยู่ที่คนขายอ่ะ

(เข้าใจความรู้สึกแม่เลย ผมอายุ 16 ไปกะเพื่อนอ้วนๆ 2 คน ให้มันดันไว้ ยังแทบแย่)

Comment

แล้วรู้รึเปล่าCentrinoต่องประกอบด้วยอะไรบ้างจึงจะเป็น

Comment

จบได้ด้วยดี

Comment

ก็ถูกแล้วไม่ใช่หรอครับ ... รึว่าผมเข้าใจผิดไปเอง ~_~

Comment

เดี๋ยวจะกลายเป็นQuad Coreซะหรอก
            สุดยอดเลยนะ พนักงานแถเก่งกว่าผมอีกนะเนี่ย
            ความจริงผมจะไปดู Lamborghini(ASUS)กะ Ferrari(ACER) (ย้ำว่าโน๊ตบุ้คน้า)
            ไปถามคนที่บู๊ต ถามใช้CPU VGA RAM HDD อ้อมๆไปก่อน
            แล้วก็เจาะว่ารุ่นไหนดีกว่า เท่านั้นแหละ เค้าบอกมีด้วยเหรอ ต่างคนต่างไม่รู้อะ
            คิดดูแล้วมันไม่ได้อบรมเรื่องนี้มาหรอ

Comment

platform intel centrino

ประกอบไปด้วยส่วนหลักๆสำคัญ 3 อย่าง

1. cpu pentium m <<< แล้วแต่เจเนเรชั่น
              2. chipset intel p.... <<< แล้วแต่เจเนเรชั่นเหมือนกัน
              3. อุปกรณ์ wireless <<< แล้วแต่เจเนเรชั่นเหมือนเดิม

สุดท้ายและท้ายสุด การจะได้การันตีว่าเป็น intel centrino นั้น คือการผ่านการตรวจสอบจาก intel แล้วก็เอาสติ๊กเกอร์มาแปะหัวว่าเป็น centrino นะตัวเอง ไม่ใช่ว่ามีครบ 3 อย่างแล้วจะแปะได้เลยนะ

credit เว็บนี้แหละ ผมจำไม่ได้แล้วว่าอ่านจากตรงไหนนะ แต่รู้สึกว่าเคยอ่านไปนานกว่าปีนึงแล้วแหละครับ

Comment

ต้องเจอบางร้าน เขียนบอกเลยว่า cpu intel รุ่น centrino

Comment

ชอบกระทู้นี้จัง อิอิ เขียนได้น่ารักดี คุณ dogdog นี่ โชคดีน๊ะยังได้ของมานอนกอด ผมสิไปเดินไม่ได้อะไรมาเลย...
                  (ผมก็ไปกับ...แม่..เหมือนกัน) แต่แกไปคุมน๊ะเลยเกรงใจไม่กล้าซื้อ แม่ทูลหัวอะ (T-T)

Comment

Working...
                  X