Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะเปลี่ยน HDD สำหรับ notebook

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะเปลี่ยน HDD สำหรับ notebook

พอดีว่า HDD โน๊ตบุคตัวที่ใช้อยู่เริ่มมีอาการงอแง โหลดเข้าวินโดว์ช้า ทั้งๆ ที่จัดการเคลียร์ขยะ และ ดีแฟคเครื่องไปแล้ว มันก็ยังช้า ใช้คำสั่ง check disk แล้วก็ปรากฏว่าเรียบร้อยดี ใช้โปรแกรม HDtune เช็คก็ไม่มี BAD แต่ก็ยังมีการเช็คตอนที่โหลดเข้า XP โดยมันจะขึ้นเป็น จุดๆๆ เรียงไปเรื่อยๆ ก่อนที่จะเข้าสู่วินโดว์ ดังนั้นเลยคิดว่าจะเอาตัวเก่าไปทำเป็นที่สำรองข้อมูลเก่าๆ และหา HDD ตัวใหม่มาใช้ และที่จะถามก็คือ
    ควรจะเปลี่ยนเป็นยี่ห้อไหนดีครับ ที่....
    1. มีความร้อนไม่มาก
    2. ทำงานต่อเนื่องได้นานๆ (เปิด 2 วันไม่มีปัญหาเอาไว้บิทหนังมาดู )
    3. ราคาไม่แพงจนเกินไป
    4. ไม่มีปัญหาจุกจิกเวลาใช้งาน
    5. ตอนนี้ราคาของความจุ 320G กับ 500G อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณในทุกคำตอบครับ เผื่อว่าจะเป็นแนวทางให้กับท่านอื่นที่อยากจะเปลี่ยน hdd ด้วย

ในห้อง Notebook Market มีท่านนึงขาย 500GB,5400RPM อยู่ 2900 ครับ

แต่ผมว่าไหนๆเปลี่ยนแล้วดูเป็น 7200RPM เลยครับ

Comment

ใช้ 500g ครับ 5400 รอบพอ จะได้ไม่ร้อน+เปลืองไฟ 7200 ผมลองเอามาเทียบกัน ร้อนง่ายกว่าเยอะเลย

แล้วผมก็ลอง 500g กับ 250g ปรากฎว่า 250g เย็นกว่าซะงั้น ไม่รู้ว่าขนาดยิ่งน้อย ยิ่งเย็น หรือป่าว แต่อันนี้ลองกับตัวเอง จริงไม่จริงไม่รุ้ครับ รู้แต่มันร้อนน้อยกว่า

แต่ ตัวเองก็ใช้ wd 500g 5400รอบ อยู่ ปกติ ก็ 30-38 UMBP

Comment

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองไปดูที่ร้านด้วย สิ้นเดือนจะได้ไปสอยมาซักตัว เพิ่มแรมอีก 2G น่าจะไม่เกิน 4000

Comment

ซื้อในนี้ จะถูกกว่าซื้อที่ร้านมากนะครับ ลองหาเอาท่านที่ขายHDD เห็น 500กิ๊ก/5400 3500 บาท 320กิ๊ก/5400 2200บาท โดยประมาณ ของ WD นะครับ ประกัน 5ปี HWH

ส่วนราคา2900 ข้างบนประกันเดือนเดียวครับ ซึ่งถูกกว่าพอสมควร แต่ด้วยเหตผลของผมส่วนตัว HDD เกิดวันดีคืนดีมันเจ๊งขึ้นมา มันจะไม่คุ้มนะครับ เงิน600ส่วนต่าง ประกัน5ปีอุ่นใจกว่าเยอะ

Comment

ขอบคุณครับ คิดเหมือนกัน ว่าเอาประกันไว้ก่อนดีกว่า มีแนวโน้มว่าจะลดเหลือ 320Gb พอ
            กะลองลง UBUNTU ด้วย ไม่รู้ว่าจะใช้ได้ดีเท่าไหร่

ลืมถามเพิ่ม ระหว่าง seagate กับ WD ตัวไหนทนกว่าและเย็นกว่าครับ
            Last edited by นมช็อคโกแล็ต; 23 Apr 2009, 16:16:19.

Comment

WD ค่อนข้างเย็นกว่า + เงียบกว่าครับ

Comment

ใช้ WD 250 BK 7200 รอบ ตอนนั้นซื้อมา 2600 บาทประกันร้าน 5 ปี เย็น เงียบ แรง กินไฟมากกว่าเดิมราวๆ 10-20% ครับ
                ของผม benq s41-310
                วัดเอาจากตอนที่เป็น T7100 Clock ไป 2.2g แรมสองแถว 4g, GPU 15% HDD 5400 รอบ เล่นเกมส์อยู่ได้ราว 45-ชมนึง คับ
                ตอนนี้เป็น T9500 clock ไป 2.9 ส่วนการ์ดจอ Clock ไม่ได้เพราะถ้าถอดแบตมันจะไม่ให้ Clock ครับ HDD ก็เป็น WD 250g 7200 รอบ ก็เล่นได้ราวๆ 40 นาทีอ่ะครับ

ปล เล่น Crysis เห็นแบตมันลดฮวบๆ เลย ฮิๆ

Comment

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ
                  เรื่องอุปกรณ์ต่างๆ ไม่ค่อยได้ทดลองเองเพราะไม่ได้เกี่ยวข้องกับทางนี้โดยตรง เลยไม่มีความรู้เท่าไหร่ครับ
                  อีกอย่างไม่มีตังไปซื้อมาลองเยอะๆ ด้วย จนครับ - -"
                  เสียทีเปลี่ยนที เลยไม่ค่อยเจออุปกรณ์หลากหลายเท่าที่ควร

Comment

Working...
                  X