Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยยยยยยยยยยย งง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยยยยยยยยยยย งง

ทำไมสเปคตามเวบที่บอกของรุ่นนี้คือ

(ตามกรอบสีแดง)

แต่พอโหลดโปรแกรมมาเช็คดูค่าที่บอกเป็นแบบนี้

(ตามกรอบสีแดงเหมือนกัน)

ทำไมพอเอามาไส่แล้วมานแตกต่างจากสเปคที่เวบบอกเยอะจัง
    ถ้าใครรู้หรือว่าใครที่เคยใช้รุ่นนี้ช่วยบอกผมทีนะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ท่าทางเว้บจะมั่วเล็กน้อยนะ 1650 มันไม่ได้ซัพพอร์ทไดเรคเอ็ก 10 นี่นา เรื่องเมมโมรี่
    ไม่ต้องตกใจครับเสปคของคุณเร็วกว่า 400x2 ที่เขาบอกมา 648 เป็นค่า effective
    เรียบร้อยแล้ว นั่นคือ 324x2

ค่า 797 ใน GPU-z นี่คือคุณลากmem ขึ้นไปเหรอครับ ?

Comment

Originally posted by Guz View Post
      ท่าทางเว้บจะมั่วเล็กน้อยนะ 1650 มันไม่ได้ซัพพอร์ทไดเรคเอ็ก 10 นี่นา เรื่องเมมโมรี่
      ไม่ต้องตกใจครับเสปคของคุณเร็วกว่า 400x2 ที่เขาบอกมา 648 เป็นค่า effective
      เรียบร้อยแล้ว นั่นคือ 324x2

ค่า 797 ใน GPU-z นี่คือคุณลากmem ขึ้นไปเหรอครับ ?
      ลากไม่เป็น เปิดโปรแกรม GPU -Z ก็ขึ้นแบบนั้น ตกใจอ่าดิ

Comment

Originally posted by kvagon View Post
        ลากไม่เป็น เปิดโปรแกรม GPU -Z ก็ขึ้นแบบนั้น ตกใจอ่าดิ
        ผมใช้ Asus6800gt AGP ตัวที่ตัดสเปคแรม ความเร็วแรมช่องล่างมัน 350 ช่องบน 700 เหมือนกัน
        ผมว่าโปรแกรมมันเพี้ยน ๆ กับ AGP นะครับ

ตอบเพิ่มให้จากคห 5 ครับ
        การ์ดจอของคุณเป็น DDR2 ซึ่งความเร็วปรกติจะไม่เกิน 500 Mhz สำหรับ DDR2 (เกินกว่านี้จะเป็น DDR3 )
        แต่เพราะแรมชนิดนี้สามารถส่งและรับข้อมูลได้พร้อมกันใน 1 cycle ความเร็วปรกติเลยต้องคูณ 2 เพื่อให้ได้เป็นค่า effective
        นั่นคือการ์ดจอคุณจะมีความเร็ว core/mem =600/800 ซึ่งค่า effective(800) มาจากความเร็วปรกติ 400x2 Mhz
        ดังนั้นการ์ดไม่เพี้ยนครับแต่เสปคที่บอกในเว็บบอกผิดรวมทั้งเรื่อง dx10 ส่วนเรื่องโปรแกรม GPU-Z มันบอกเพี้ยนก็จริง
        แต่ค่า default คือ 400Mhz ถูกต้องครับ
        Last edited by Guz; 23 Apr 2009, 03:24:32. Reason: ไม่อยากตอบใหม่ edit เอา

Comment

Originally posted by Guz View Post
          ผมใช้ Asus6800gt AGP ตัวที่ตัดสเปคแรม ความเร็วแรมช่องล่างมัน 350 ช่องบน 700 เหมือนกัน
          ผมว่าโปรแกรมมันเพี้ยน ๆ กับ AGP นะครับ

- -*

อีกรูปโปรแกรมATI

ผมก็งงๆตกลงโปรแกรมหรือการ์ดจอเพี้ยนฟระ> <เพิ่งถอยมาเมือวานเหอๆ - -*
          ใครที่รู้ยังไม่นอนก็เข้ามาตอบกันได้ไม่ว่ากัน งับ

Comment

นั่นแหละครับ 398 ที่อยู่ในภาพก็คือ default ตามที่คุณ GuZ บอกอ่าคับ

Comment

Working...
            X