Announcement

Collapse
No announcement yet.

hd4870 ทำคอมรีสตาร์ท

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• hd4870 ทำคอมรีสตาร์ท

คอมผมใช้ sapphire Hd4870 ครับปัญหาคือว่าเวลาเล่นเกมบางครั้งคอมมันจะจอดับ มีเสียงกระตุกแป๊ปนึงแล้วก็รีสตาร์ทเองครับ บางทีเล่นเป็นชั่วโมงถึงเป็นบางทีเล่นแป๊ปเดียวก็เป็นบางทีก็ไม่เป็น ผีเข้าผีออก มันน่าจะเกิดจากความร้อนรึเปล่าครับเพราะพัดลมการ์ดผมลองเช็คดูร้อนๆมันยังเปิดแค่25%ประมาณนี้เองอ่ะครับ เป็นไปได้มั้ยครับที่มันร้อนแล้วจะค้างแล้วรีสตาร์ทผมไม่ค่อยมีความรู้อ่ะครับ
    ตอนแรกก็คิดว่าเป็นกับแรมไม่ก็โปรแกรมก็ซื้อแรมใหม่กับลงวินโดวใหม่ไม่หาย psuก็ไม่น่าจะใช่เพราะใช้ corsair 520 watt เต็ม อันนี้คือสเปค cpu q8200/ram 4g/vga hd4870/psu 520/hdd 320g

ลองเช็คความร้อนดูครับ อาการนี้

Comment

ผมลองปรับพัดลมไป 70% ถ้าใช้เล่นเน็ตไม่ใช้งานสามมิติอุณหภูมิประมาณ 50ครับ ถ้าเล่นเกมประมาณ 60+ ครับเท่าที่ลองใหม่ยังไม่ดับครับแต่ยังไม่ได้ลองแบบเต็มๆ เมื่อก่อนตอนยังไม่ปรับไม่เคยวัดดูอ่ะครับแต่ว่าลองจับดุตรงฮีตไปป์นี่ร้อนจับไม่ได้เลยครับ ตรงบอร์ดนี่ก็ร้อนจับได้ซัก5วิก็จะไม่ไหวครับ น่าจะใช่ความร้อนใช่มั้ยอ่ะครับ แล้วอุณหภูมิตอนหลังนี่ปกติมั้ยครับ

Comment

น่าจะเป็นความร้อน ถ้าทนเสียง ปรับพัดลม 100% ไม่ไหว แนะนำ เปลี่ยน ซิงค์ ระบายความร้อนไปเลยครับ เงียบกว่า เย็นกว่า

Comment

ถอดเคสพลาสติกที่ครอบไว้ออกเหลือแต่ซิงค์เปลือยๆ แล้วเอาพัดลมเป่าที่ซิงค์เพิ่มได้มั้ยอ่ะครับ ยังไม่อยากซื้อใหม่

Comment

Originally posted by novapluzz View Post
            ถอดเคสพลาสติกที่ครอบไว้ออกเหลือแต่ซิงค์เปลือยๆ แล้วเอาพัดลมเป่าที่ซิงค์เพิ่มได้มั้ยอ่ะครับ ยังไม่อยากซื้อใหม่
            ถอดไม่ได้ครับมันจะทำให้ระบายความร้อนแย่ลงกว่าเดิม เพราะเขาบังคับทิศทางลมไว้แบบนั้นครับ
            พัดลมหมุนแค่ 25% นี่ผิดปรกติหรือเปล่าลองปรับเป็น 100% ดูว่าหมุนแรงขึ้นไหมถ้า
            100% แล้วยังมีอาการอยู่ลองเอาไปเคลมเลยดีกว่านะ

Comment

corsair 520 watt ใช่ว่าจะเอ๋อไม่ได้น๊ะ แต่ปรับรอบพัดลมดูก่อนดีกว่าครับ

Comment

ปรับพัดลม 100 มันแรงขึ้นครับดังมากเลย พัดลมไม่เสียแน่นอน เลยลองปรับแค่ 70 มันยังดับอยู่อ่ะครับแต่ยังไม่ได้ลองเล่นแบบ 100 ส่วนเรื่อง psu ผมว่าไม่น่าจะใช่เพราะมันดับแบบสุ่มมากๆบางทีเล่นเกมหนักๆเป็นชั่วโมงกราฟฟิคสูงๆไม่ดับนะครับ แต่บางทีเล่นเน็ตดับเฉยเลย(แต่ไม่บ่อย ดับตอนที่ยังไม่ได้ปรับพัดลมยังอยู่ที่ 25) ผมเลยคิดว่าน่าจะเป็นกับอุณหภูมิการ์ดเพราะเล่นคอมหน้าร้อนละก็ไม่ได้อยู่ห้องแอร์ คนเล่นยังจะโอเวอร์ฮีตเลยครับ 55+

Comment

Originally posted by novapluzz View Post
                  ปรับพัดลม 100 มันแรงขึ้นครับดังมากเลย พัดลมไม่เสียแน่นอน เลยลองปรับแค่ 70 มันยังดับอยู่อ่ะครับแต่ยังไม่ได้ลองเล่นแบบ 100 ส่วนเรื่อง psu ผมว่าไม่น่าจะใช่เพราะมันดับแบบสุ่มมากๆบางทีเล่นเกมหนักๆเป็นชั่วโมงกราฟฟิคสูงๆไม่ดับนะครับ แต่บางทีเล่นเน็ตดับเฉยเลย(แต่ไม่บ่อย ดับตอนที่ยังไม่ได้ปรับพัดลมยังอยู่ที่ 25) ผมเลยคิดว่าน่าจะเป็นกับอุณหภูมิการ์ดเพราะเล่นคอมหน้าร้อนละก็ไม่ได้อยู่ห้องแอร์ คนเล่นยังจะโอเวอร์ฮีตเลยครับ 55+
                  แต่ผมว่าไอที่ท่านพูดมาน่ะPSUใช่เลยนะคับ อาการแบบนี้เลย
                  เข้าใจว่าถ้าการ์ดร้อนภาพจะเละหรือแสดงผลเพี้ยนนะคับ

Comment

อารายนี่ ร้อนจัง ...ของผม ref นะ

40% idle 48-52 full 65-72

ของผมก็ร้อนเนอะ แต่ไม่ดับ

Comment

Originally posted by DemonDusk View Post
                      แต่ผมว่าไอที่ท่านพูดมาน่ะPSUใช่เลยนะคับ อาการแบบนี้เลย
                      เข้าใจว่าถ้าการ์ดร้อนภาพจะเละหรือแสดงผลเพี้ยนนะคับ
                      เล่นเนตการ์ดไม่น่าจะร้อนครับผมว่าลองใช้โปรแกรมดูว่าซัพพลายจ่ายไฟนิ่งไหม ถ้าไม่นิ่งแสดงว่า
                      จ่ายไฟไปสุดตัวใกล้จะไปแล้ว

Comment

โอซีซีพียูหรือเปล่า ถ้าซีพียูร้อนก็รีสตาร์ทได้เหมือนกัน
                        ส่วนการ์ดถ้าร้อนมากจนมันรับไม่ไหว ภาพจะแตก เพี้ยน หรืออาจจะจอดับมืด
                        Last edited by _d; 23 Apr 2009, 07:05:03.

Comment

ผมเคยครั้ง 1 ครับ ใช้ Asus8800gt เล่นเกมส์ รถแข่ง GIAD หรืออะไรซักอย่างนี่แหละจำชื่อเกมส์ไม่ค่อยได้
                          เล่นได้ ยังไม่ถึง 5 นาทีเลย เครื่องดับ เลยเปิดเคสลองจับ ทุกอย่างที่อยู่บนบอร์ด โอว...มันร้อนไปหมดเลยครับ
                          ยิ่งโดยเฉพาะ การ์ด จับไม่ได้เลยครับ ก็เลยทิ้งไว้ 30นาที ให้มันหายร้อนแล้วเปิดใหม่ ใช้งานได้ปกติ แต่หลังจากนั้น
                          1 วัน ผมก็ขายเจ้า 8800gt ไปเลย.....ผมกลัวมันสร้างความเสียหายให้กับ อุปกรณ์ตัวอื่น..

Comment

Originally posted by Guz View Post
                            เล่นเนตการ์ดไม่น่าจะร้อนครับผมว่าลองใช้โปรแกรมดูว่าซัพพลายจ่ายไฟนิ่งไหม ถ้าไม่นิ่งแสดงว่า
                            จ่ายไฟไปสุดตัวใกล้จะไปแล้ว

Comment

เหนด้วยน่ะ โอซีพียูเปล่าอ่า แต่ว่าการ์ดจอมันมีส่วนทำให้เครื่องรีสต้าดด้วยเหรอครับ?
                              Last edited by kikiki; 23 Apr 2009, 08:31:58.

Comment

Working...
                              X