overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: รบกวนอีกครั้งนะครับ ยังสงสัยเรื่องการแปลงพล็อต D-Sub -> DVI

OverclockZone Member bpbomb's Avatar

Default รบกวนอีกครั้งนะครับ ยังสงสัยเรื่องการแปลงพล็อต D-Sub -> DVI

ต้องขออภัยก่อนนะครับ ที่ต้องมาตั้งกระทู้ใหม่ให้รกบอร์ด
    คือกระทู้เก่าผมได้บอกไว้เหมือนกับปิดกระทู้ สงสัยเป็นเพราะเหตุนี้ เลยไม่มีท่านใดเข้ามาดู
    ก็เลยขอตั้งกระทู้ใหม่นะครับ เพราะมันสงสัย อยากได้คำตอบที่แน่ชัดน่ะครับ

คือสงสัยว่า ถ้าใช้หัวแปลงพล็อต จาก D-Sub ไปเป็น DVI
    ภาพที่ได้จะต่างกับการต่อพล็อตแบบ D-Sub โดยตรง(ไม่แปลง)หรือเปล่าครับ

เพราะผมคิดว่าสัญญาณที่ส่งผ่านสายมันเป็น Output ใช่มั้ยครับ
    ผมก็เลยคิดว่าถ้าเราใช้หัวแปลง สัญญาณที่ส่งออกมามันก็น่าแปลงตามไปด้วย
    ฉะนั้น คุณภาพของภาพที่ได้ออกมา ก็ต้องแตกต่างกันไป ใช่มั้ยครับ

คือผมคิดเอาเองนะครับ ก็ไม่ได้มีความรู้มากมาย แค่เดาๆเอาน่ะครับ
    ถูกผิดยังไงก็ขออภัยด้วยนะครับ ขอรบกวนครั้งสุดท้ายนะครับ แบบว่ามันสงสัยจริงๆ

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

ก้ไม่หรอกนะ เหมือนการแปลงพ๊อต เพื่อให้เข้ากับจอกับการ์ด ให้ใช้ด้วยกันได้

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

แต่สมมติว่า ตัวการ์ดมี hdmi (ถ้าการ์ดเราแรง)ก้น่าจะส่งผ่านโดยใช้พล๊ตนี้เพราะทางต้นทางเป้นการส่งที่มีคุณภาพดี
    แต่ถ้าจอแสดงผลปลายทางไม่ดีก้คือได้ตามจอนั้น ถ้าจอดีก้ได้คุณภาพสัญญาณออกมาตามที่การ์ดจอส่งมาได้เต็มประสิทธภาพของกาดจอตัวนั้นๆ

OverclockZone Member bpbomb's Avatar

สมมติว่า ถ้าการต่อ D-Sub(ออนบอร์ด) ต่อเข้ากับ D-Sub(ที่จอ)
    กับ D-Sub(ออนบอร์ด) แปลงพล็อตเป็น DVI ต่อเข้ากับ DVI(ที่จอ) ล่ะครับ

ภาพที่ได้จะเป็นยังไงครับ

OverclockZone Member nemo_ee14's Avatar
    ณ.บางบัวทอง & ตึกช้าง

ในความคิดผมนะ(มั่วเอา)เหมือนเป็นปลั๊กต่อมากกว่าครับ
    เหมือนต่อ DVI ตรงๆ กับหัวแปลง HDMI สู้ native HDMI ไม่ได้
    ถ้าผมเข้าใจผิดยังไงผู้รู้ช้วยชี้แจงด้วยนะครับ

ช่าย ตามความเห้นข้างบนเลย

OverclockZone Member touthed's Avatar
    ปากน้ำ, สมุทรปราการ

ความคิดผมอาจจะไม่มีสาระนะครับ

แต่ผมว่าสายตาเราไม่ได้เห็นต่างเลยอะ D-Sub กับ DVI จะแปลงจะตรง แบบไหน ผมไม่เคยแยกแยะความแตกต่างออกด้วยสายตาเลยครับ -.-

OverclockZone Member

ผมขออนุญาตถามต่อหน่อยนะครับ
    คืออ่านเจอในกระทู้ใน OCZ
    มีผู้รู้บางท่านบอกว่า คุณภาพของภาพจากการเชื่อมต่อด้วย DVI ไม่แตกต่างการเชื่อมต่อด้วย HDMI
    เรื่องนี้จริงหรือไม่ อย่างไรครับ
    ผู้รู้ช่วยกรุณาชี้แนะยืนยันด้วยเถิดครับ

OverclockZone Member touthed's Avatar
    ปากน้ำ, สมุทรปราการ

ไม่แน่ใจนะครับ แต่รู้สึก HDMI มันไปทั้งภาพและเสียง ขณะที่ DVI ไปแต่ภาพ

ไม่ชัวร์นะครับ รอคนรู้จริงมีที่มามายืนยันแล้วกัน -0-

ว้าว ได้ความรู้เพิ่ม จัดมาต่อเลยครับ เราต้องการผู้รู้มายืนยัน อิอิ

OverclockZone Member ToLdO's Avatar
    บุรีรัมย์ อิน สมุทรสาคร

1. D-Sub ---> สายสัญญาณ ---> จอ ( อันนี้ขึ้นอยู่กับคุณภาพสายด้วย คือ สายนำสัญญานไม่ดีความผิดพลาดหรือการสูญเสียเกิดขึ้นได้สูง เพราะเป็นการส่งสัญาณแบบอนาล็อก ปัจจัยต่างๆ การรบกวนมีผลมากยิ่งสายยาว ๆ ไม่มีชื่อ (์Noname)ถูก ๆ จะเห็นผลแน่นนอน ยิ่งจอใหญ่ด้วย)
    2. DVI ---> สายสัญญาณ ---> จอ ( อันนี้สายมีผลไม่ค่อยมาก เพราะการสูญเสียข้อมูลต่อความคมชัดอาจจะมีแต่ความแน่นอนมีสูงกว่า เพราะการสังข้อมูสัญญาณ เป็นแบบดิจิตอล ส่ง 1 ต้องได้รับ 1 มิใช่ 0 แต่จริงๆ อาจผิดพลาดได้แต่น้อยกว่า D-Sub )
    3. D-Sub ---> DVI ---> สายสัญญาณ ---> จอ (ขึ้นอยู่กับกระบวนการ แปลง D-Sub ---> DVI แล้วต่อจากนั้นไปดูข้อ 2 แต่สัญาณที่ได้จะ ได้คุณถาพตาม ข้อ 1)
    4. HDMI ---> สายสัญญาณ ---> จอ อันนี้ไม่เคยใช้ ( คุณภาพน่าจะไม่ต่างจาก ข้อ 2 เพราะเป็นดิจิตอลเหมือนกัน แต่ HDMI สามารถส่งข้อมูลเสียงมากับสายได้เลย)
    Last edited by ToLdO; 23 Apr 2009 at 10:14:01.

OverclockZone Member Nash66's Avatar

คือ
    1 D-sub มันเป็นอนาล้อก ใช่มั้ยครับ ดังนั้นคุณภาพก็อาจจะมีคลื่นรบกวนบ้าง กระแสไฟความถี่ต่างๆรบกวนบ้าง เวลาต่อเข้าจอ D-sub
    2 DVI เป็นดิจิตอล ใช่มั้ยครับ เพราะฉะนั้น มันก็น่าจะไม่มีความผิดพลาดในการแสดงผลจากต้นทางที่ส่งมา คือส่งยังไงออกยังงั้นเพราะเป็นดิจิตอล ถอดรหัสสีได้ถูกต้องหมด
    3 ส่วน ถ้าแปลงจาก DVI- D-sub มันก็จะไปออกปลายทางเป็นอานาล้อคคือ ได้ผลตามข้อ 1
    4 ส่วน แปลงจาก D-sub ไป DVI นี่มันผมยังไม่เคยลอง แต่ที่จขกทพูดมามั้น
    น่าจะได้แค่อนาล้อคเท่าd-subเท่านั้นแหละ ไม่น่าจะกลับเป็นดิจิตอลได้โดยใช้แค่หัวแปลงหรอก แล้วจะแปลงทำไมก็ไม่รู้เพราะส่วนใหญ่ ปลายทางรับสัญญาญ น่าจะรับ D-sub และDVI ได้อยู่แ้ล้ว สรุปคือส่วนใหญ่ที่เจอจะเป็นข้อ 3 มากกว่า
    สุดท้าย หัว DVI มีเยอะหลายประเภท DVI-D " DVI-A" DVI-I" ตามรูปเลยจ้า
    # DVI-D (digital only)ดิจิตอลถูกแล้ว
    # DVI-A (analog only)ดิจิตอลแต่เป็นอานาล้อคนี่มันจะทำมาทำไม ก็ใช้ D-subสิฟะ
    # DVI-I (integrated, digital & analog)ดิจิก็ได้อนาล้อคก็ดี อยู่รวมกัน

รูปจาก http://dsnimg.dell.com เดียวโดนลบ
    Last edited by Nash66; 23 Apr 2009 at 10:49:42.

OverclockZone Member estrellas's Avatar

ขอตอบตามคุณ Nash66 ละกัน

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by ToLdO View Post
    1. D-Sub ---> สายสัญญาณ ---> จอ ( อันนี้ขึ้นอยู่กับคุณภาพสายด้วย คือ สายนำสัญญานไม่ดีความผิดพลาดหรือการสูญเสียเกิดขึ้นได้สูง เพราะเป็นการส่งสัญาณแบบอนาล็อก ปัจจัยต่างๆ การรบกวนมีผลมากยิ่งสายยาว ๆ ไม่มีชื่อ (์Noname)ถูก ๆ จะเห็นผลแน่นนอน ยิ่งจอใหญ่ด้วย)
    2. DVI ---> สายสัญญาณ ---> จอ ( อันนี้สายมีผลไม่ค่อยมาก เพราะการสูญเสียข้อมูลต่อความคมชัดอาจจะมีแต่ความแน่นอนมีสูงกว่า เพราะการสังข้อมูสัญญาณ เป็นแบบดิจิตอล ส่ง 1 ต้องได้รับ 1 มิใช่ 0 แต่จริงๆ อาจผิดพลาดได้แต่น้อยกว่า D-Sub )
    3. D-Sub ---> DVI ---> สายสัญญาณ ---> จอ (ขึ้นอยู่กับกระบวนการ แปลง D-Sub ---> DVI แล้วต่อจากนั้นไปดูข้อ 2 แต่สัญาณที่ได้จะ ได้คุณถาพตาม ข้อ 1)
    4. HDMI ---> สายสัญญาณ ---> จอ อันนี้ไม่เคยใช้ ( คุณภาพน่าจะไม่ต่างจาก ข้อ 2 เพราะเป็นดิจิตอลเหมือนกัน แต่ HDMI สามารถส่งข้อมูลเสียงมากับสายได้เลย)
    Quote Originally Posted by Nash66 View Post
    คือ
    1 D-sub มันเป็นอนาล้อก ใช่มั้ยครับ ดังนั้นคุณภาพก็อาจจะมีคลื่นรบกวนบ้าง กระแสไฟความถี่ต่างๆรบกวนบ้าง เวลาต่อเข้าจอ D-sub
    2 DVI เป็นดิจิตอล ใช่มั้ยครับ เพราะฉะนั้น มันก็น่าจะไม่มีความผิดพลาดในการแสดงผลจากต้นทางที่ส่งมา คือส่งยังไงออกยังงั้นเพราะเป็นดิจิตอล ถอดรหัสสีได้ถูกต้องหมด
    3 ส่วน ถ้าแปลงจาก DVI- D-sub มันก็จะไปออกปลายทางเป็นอานาล้อคคือ ได้ผลตามข้อ 1
    4 ส่วน แปลงจาก D-sub ไป DVI นี่มันผมยังไม่เคยลอง แต่ที่จขกทพูดมามั้น
    น่าจะได้แค่อนาล้อคเท่าd-subเท่านั้นแหละ ไม่น่าจะกลับเป็นดิจิตอลได้โดยใช้แค่หัวแปลงหรอก แล้วจะแปลงทำไมก็ไม่รู้เพราะส่วนใหญ่ ปลายทางรับสัญญาญ น่าจะรับ D-sub และDVI ได้อยู่แ้ล้ว สรุปคือส่วนใหญ่ที่เจอจะเป็นข้อ 3 มากกว่า
    สุดท้าย หัว DVI มีเยอะหลายประเภท DVI-D " DVI-A" DVI-I" ตามรูปเลยจ้า
    # DVI-D (digital only)ดิจิตอลถูกแล้ว
    # DVI-A (analog only)ดิจิตอลแต่เป็นอานาล้อคนี่มันจะทำมาทำไม ก็ใช้ D-subสิฟะ
    # DVI-I (integrated, digital & analog)ดิจิก็ได้อนาล้อคก็ดี อยู่รวมกัน

รูปจาก http://dsnimg.dell.com เดียวโดนลบ
    ได้ความรู้เพิ่มเติมมากจริงๆ ขอบคุณครับ
    อย่างไรก็ดี คุณ NASH66 อุตส่าห์อธิบายอย่างละเอียดเกี่ยวกับ DVI , D-SUB
    รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มเติมในส่วนของ HDMI ด้วยได้มั๊ยครับ
    ว่าคุณภาพของภาพ มันดีกว่า DVI มากมายหรือไม่ครับ
    เพราะเดี๋ยวนี้ มีแต่คนพูดว่า จะซื้อ LCD ต้องเป็นแบบ FULL HD บ้างล่ะ มีช่องต่อ HDMI บ้างล่ะ
    ทำให้ผมรู้สึกว่า LCD ที่มีแค่ DVI กลายเป็นจอที่ด้อยกว่าจอที่มี HDMI อย่างมาก

ตามท่าน dragon_horse เลยครับ ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกัน

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ เป็นความรู้ที่ดียิ่งเลยทีเดียว ขอบคุณมากๆครับ

OverclockZone Member hitzrer's Avatar

มาหาอาหารสมองครับ
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by dragon_horse View Post
    ได้ความรู้เพิ่มเติมมากจริงๆ ขอบคุณครับ
    อย่างไรก็ดี คุณ NASH66 อุตส่าห์อธิบายอย่างละเอียดเกี่ยวกับ DVI , D-SUB
    รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มเติมในส่วนของ HDMI ด้วยได้มั๊ยครับ
    ว่าคุณภาพของภาพ มันดีกว่า DVI มากมายหรือไม่ครับ
    เพราะเดี๋ยวนี้ มีแต่คนพูดว่า จะซื้อ LCD ต้องเป็นแบบ FULL HD บ้างล่ะ มีช่องต่อ HDMI บ้างล่ะ
    ทำให้ผมรู้สึกว่า LCD ที่มีแค่ DVI กลายเป็นจอที่ด้อยกว่าจอที่มี HDMI อย่างมาก
    ตามนี้เลยครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน ผู้รู้ช่วยชี้แนะทีคร้าบ

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

Quote Originally Posted by touthed View Post
    ความคิดผมอาจจะไม่มีสาระนะครับ

แต่ผมว่าสายตาเราไม่ได้เห็นต่างเลยอะ D-Sub กับ DVI จะแปลงจะตรง แบบไหน ผมไม่เคยแยกแยะความแตกต่างออกด้วยสายตาเลยครับ -.-
    ท่านพูดถูกจริงแท้แน่นอนครับ เพราะตาคนเห็นแต่อานาลอกอย่างเดียว มันไม่สามารถแยกออกหรอกครับว่า ไอ้เนี่ยมันเป็น Digital แต่ถ้าปรับความละเอียดสูงมากๆ ก็แยกออกนะครับ เพาะว่า D-Sub มันต้องผ่าน Ram Dac มาก่อน ในขณะที่ DVI มาจาก GPU โดยตรง จะสังเกตุได้จากคุณภาพของภาพ

ตามความคิดผม HDMI มันก็เป็น DVI+SOUND ที่รวมอยู่ในสายเส้นเดียวกันเท่านั้นเองครับ ... มันคงมีไม่กี่คนที่ใช้คอมแล้วอยากให้ ภาพ + เสียง วิ่งไปที่จอมอนิเตอร์ ( คือที่จอมีลำโพงด้วย ).....คงจะเห็นผลชัดๆกับพวก HD TV รัยพวกนั้นมากกว่า PC .....แต่ทางทฤษฎีแล้ว HDMI จะแหล่มกว่าในความรู้สึก ... ที่มองด้วยตาเปล่าไม่เห็น แหะ แหะ

OverclockZone Member Nash66's Avatar

มาแล้วจ้า คุณdragon_horse เรื่องทีวีที่ถามนะครับ มันต้องแยกเป็นสองอย่างนะครับ
    1 ช่องเชื่อมต่อ HDMI
    2 TV/LCD รองรับFull HD

อย่างที่ท่านboyd_747ข้างบนบอกไว้เลยว่า HDMI เป็นสายที่แสดงภาพพร้อมเสียงด้วยครับ ส่วนรายละเอียดกับชนิดมันมีมากมายหลายแบบเลยครับ
    ส่วนรองรับ FUll HD คือความละเอียด ขนาดของภาพครับ เพราะฉะนั้น ถ้าทีวีหรือLCD มีช่องHDMI จริงแต่ แสดงภาพ 1080p หรือ I ไม่ได้ก็ไม่ใช่Full HD ครับอาจจะแสดงได้แค่ 1300กว่าๆ หรือ 720P เท่านั้นเอง ก็เป็นHD ครับแต่ไม่ถึงFull ครับ และอีกนิดครับ ที่ในเมืองนอกเองก็ตาม มีการถกเถียงกันเหมือนกันว่า DVI กับ HDMI อันไหนชัดกว่ากัน โดยมีคนนึง บ้านเค้ามีกล่องรับสัญญาญเคเบิลที่เป็นดิจิตอล 1080 มาเลยนะครับ แล้วเค้าก็ลองเซ้ทเอาพุท ออกมาทดสอบ ทั้งDVI และ HDMI มันใกล้เคียงกันมากเลยครับ
    สรุปแล้วซื้อทีวี ควรดูที่รองรับ Full HD หรือเปล่า 1080p นะครับ เพราะมีแค่ HDMI ไม่ได้หมายความว่าจะแสดงผล 1080 ได้หรือเปล่า เพราะ็HDMI มันรับได้อยู่แล้วแต่จะแสดงผลได้หรือเปล่านั้น อีกเรื่องนึงครับ
    คือผมก็ยังไม่รู้เรื่องHDMI ละเอียดมากนักครับ ผิดก็ขออภัย ซึ่งรายละเอียดมีอีกมากเลยครับ ถ้าเป็นพวกทำงาน Digital media น่าจะทราบดี ว่ามีมากมาย 2k 4k อีก และรายละเอียดอีกมาก คือถ้าเราสงสัยต้องไหนแล้วค่อยหาคำตอบดีกว่าครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks