Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนอีกครั้งนะครับ ยังสงสัยเรื่องการแปลงพล็อต D-Sub -> DVI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มาหาอาหารสมองครับ
    ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by dragon_horse View Post
      ได้ความรู้เพิ่มเติมมากจริงๆ ขอบคุณครับ
      อย่างไรก็ดี คุณ NASH66 อุตส่าห์อธิบายอย่างละเอียดเกี่ยวกับ DVI , D-SUB
      รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มเติมในส่วนของ HDMI ด้วยได้มั๊ยครับ
      ว่าคุณภาพของภาพ มันดีกว่า DVI มากมายหรือไม่ครับ
      เพราะเดี๋ยวนี้ มีแต่คนพูดว่า จะซื้อ LCD ต้องเป็นแบบ FULL HD บ้างล่ะ มีช่องต่อ HDMI บ้างล่ะ
      ทำให้ผมรู้สึกว่า LCD ที่มีแค่ DVI กลายเป็นจอที่ด้อยกว่าจอที่มี HDMI อย่างมาก
      ตามนี้เลยครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน ผู้รู้ช่วยชี้แนะทีคร้าบ

Comment

Originally posted by touthed View Post
        ความคิดผมอาจจะไม่มีสาระนะครับ

แต่ผมว่าสายตาเราไม่ได้เห็นต่างเลยอะ D-Sub กับ DVI จะแปลงจะตรง แบบไหน ผมไม่เคยแยกแยะความแตกต่างออกด้วยสายตาเลยครับ -.-
        ท่านพูดถูกจริงแท้แน่นอนครับ เพราะตาคนเห็นแต่อานาลอกอย่างเดียว มันไม่สามารถแยกออกหรอกครับว่า ไอ้เนี่ยมันเป็น Digital แต่ถ้าปรับความละเอียดสูงมากๆ ก็แยกออกนะครับ เพาะว่า D-Sub มันต้องผ่าน Ram Dac มาก่อน ในขณะที่ DVI มาจาก GPU โดยตรง จะสังเกตุได้จากคุณภาพของภาพ

Comment

ตามความคิดผม HDMI มันก็เป็น DVI+SOUND ที่รวมอยู่ในสายเส้นเดียวกันเท่านั้นเองครับ ... มันคงมีไม่กี่คนที่ใช้คอมแล้วอยากให้ ภาพ + เสียง วิ่งไปที่จอมอนิเตอร์ ( คือที่จอมีลำโพงด้วย ).....คงจะเห็นผลชัดๆกับพวก HD TV รัยพวกนั้นมากกว่า PC .....แต่ทางทฤษฎีแล้ว HDMI จะแหล่มกว่าในความรู้สึก ... ที่มองด้วยตาเปล่าไม่เห็น แหะ แหะ

Comment

มาแล้วจ้า คุณdragon_horse เรื่องทีวีที่ถามนะครับ มันต้องแยกเป็นสองอย่างนะครับ
            1 ช่องเชื่อมต่อ HDMI
            2 TV/LCD รองรับFull HD

อย่างที่ท่านboyd_747ข้างบนบอกไว้เลยว่า HDMI เป็นสายที่แสดงภาพพร้อมเสียงด้วยครับ ส่วนรายละเอียดกับชนิดมันมีมากมายหลายแบบเลยครับ
            ส่วนรองรับ FUll HD คือความละเอียด ขนาดของภาพครับ เพราะฉะนั้น ถ้าทีวีหรือLCD มีช่องHDMI จริงแต่ แสดงภาพ 1080p หรือ I ไม่ได้ก็ไม่ใช่Full HD ครับอาจจะแสดงได้แค่ 1300กว่าๆ หรือ 720P เท่านั้นเอง ก็เป็นHD ครับแต่ไม่ถึงFull ครับ และอีกนิดครับ ที่ในเมืองนอกเองก็ตาม มีการถกเถียงกันเหมือนกันว่า DVI กับ HDMI อันไหนชัดกว่ากัน โดยมีคนนึง บ้านเค้ามีกล่องรับสัญญาญเคเบิลที่เป็นดิจิตอล 1080 มาเลยนะครับ แล้วเค้าก็ลองเซ้ทเอาพุท ออกมาทดสอบ ทั้งDVI และ HDMI มันใกล้เคียงกันมากเลยครับ
            สรุปแล้วซื้อทีวี ควรดูที่รองรับ Full HD หรือเปล่า 1080p นะครับ เพราะมีแค่ HDMI ไม่ได้หมายความว่าจะแสดงผล 1080 ได้หรือเปล่า เพราะ็HDMI มันรับได้อยู่แล้วแต่จะแสดงผลได้หรือเปล่านั้น อีกเรื่องนึงครับ
            คือผมก็ยังไม่รู้เรื่องHDMI ละเอียดมากนักครับ ผิดก็ขออภัย ซึ่งรายละเอียดมีอีกมากเลยครับ ถ้าเป็นพวกทำงาน Digital media น่าจะทราบดี ว่ามีมากมาย 2k 4k อีก และรายละเอียดอีกมาก คือถ้าเราสงสัยต้องไหนแล้วค่อยหาคำตอบดีกว่าครับ

Comment

โอ้วววววว ฟามยู้! ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยครับ

Comment

Originally posted by Nash66 View Post
                มาแล้วจ้า คุณdragon_horse เรื่องทีวีที่ถามนะครับ มันต้องแยกเป็นสองอย่างนะครับ
                1 ช่องเชื่อมต่อ HDMI
                2 TV/LCD รองรับFull HD

อย่างที่ท่านboyd_747ข้างบนบอกไว้เลยว่า HDMI เป็นสายที่แสดงภาพพร้อมเสียงด้วยครับ ส่วนรายละเอียดกับชนิดมันมีมากมายหลายแบบเลยครับ
                ส่วนรองรับ FUll HD คือความละเอียด ขนาดของภาพครับ เพราะฉะนั้น ถ้าทีวีหรือLCD มีช่องHDMI จริงแต่ แสดงภาพ 1080p หรือ I ไม่ได้ก็ไม่ใช่Full HD ครับอาจจะแสดงได้แค่ 1300กว่าๆ หรือ 720P เท่านั้นเอง ก็เป็นHD ครับแต่ไม่ถึงFull ครับ และอีกนิดครับ ที่ในเมืองนอกเองก็ตาม มีการถกเถียงกันเหมือนกันว่า DVI กับ HDMI อันไหนชัดกว่ากัน โดยมีคนนึง บ้านเค้ามีกล่องรับสัญญาญเคเบิลที่เป็นดิจิตอล 1080 มาเลยนะครับ แล้วเค้าก็ลองเซ้ทเอาพุท ออกมาทดสอบ ทั้งDVI และ HDMI มันใกล้เคียงกันมากเลยครับ
                สรุปแล้วซื้อทีวี ควรดูที่รองรับ Full HD หรือเปล่า 1080p นะครับ เพราะมีแค่ HDMI ไม่ได้หมายความว่าจะแสดงผล 1080 ได้หรือเปล่า เพราะ็HDMI มันรับได้อยู่แล้วแต่จะแสดงผลได้หรือเปล่านั้น อีกเรื่องนึงครับ
                คือผมก็ยังไม่รู้เรื่องHDMI ละเอียดมากนักครับ ผิดก็ขออภัย ซึ่งรายละเอียดมีอีกมากเลยครับ ถ้าเป็นพวกทำงาน Digital media น่าจะทราบดี ว่ามีมากมาย 2k 4k อีก และรายละเอียดอีกมาก คือถ้าเราสงสัยต้องไหนแล้วค่อยหาคำตอบดีกว่าครับ
                ขอบคุณมากครับคุณ NASH66

Comment

Working...
                X