Announcement

Collapse
No announcement yet.

ติดตั้ง Maxnet 3M ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ติดตั้ง Maxnet 3M ครับ

วันที่ 18 เมษายน 2552 ที่ผ่านมานี้ มีรถ Maxnet มาให้บริการถึงหน้าบ้าน
    ผมอยากได้อยู่พอดีจึงตัดสินใจสมัคร Package Indy 3M 590บาท/เดือน
    เสียค่าแรกเข้า+ล่วงหน้า1เดือน+กล่องกันฟ้า+เดินสายภายใน รวม1,251บาท
    เจ้าหน้าที่บอกว่าประมาณ 7-10วันช่างจะมาเดินสายและติดตั้งเราท์เตอร์ให้

วันที่ 22 เมษายน 2552 ช่างมาเดินสายเข้าบ้าน และติดตั้งภายในให้ ผ่านมาแค่ 4วันเอง เร็วทันใจ
    และช่างบอกว่า วันพรุ่งนี้ (23 เมษายน 2552) จะมีเจ้าหน้าที่มาติดตั้งเราท์เตอร์ให้

ผมอยากถามว่าถ้าช่างเขามาติดตั้งเราท์เตอร์ให้ผมจะตรวจสอบอย่างไรว่าเน็ตเร็ว 3M จริงไม่ได้โม้
    ตามที่ผมเข้าใจคือใช้เว็บที่เขาเอาไว้เทสความเร็วเน็ต เช่น ADSL Thailand ลองเทสดูว่าได้ความเร็ว
    เท่าไร

รูปด้านล่างนี้ผมเทสความเร็วของเน็ตมือถือผมครับ

มีสองคำถามดังนี้นะครับ
    1.ตามที่เทสได้นี้สรุปได้ว่าเน็ตมือถือผมเร็วประมาณ 210 kbps ใช่หรือไม่ครับ
    2.ถ้าช่างเขามาติดตั้งเราท์เตอร์ให้แล้วผมใช้เว็บเดียวกันนี้เทส ตัวเลขจะต้องขึ้นประมาณ 3000 kbps +-นิดหน่อยใช่หรือไม่ครับ

ถ้าผมเข้าใจผิดประการใด รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะให้ด้วนนะครับ ขอขอบคุณมากครับ

งานเข้า 214 kb - - ติดต่อช่างด่วนคับ

Comment

1.ใช่ครับผม
      2.ใช้ได้ครับผม

Comment

Originally posted by wgolem View Post

รูปด้านล่างนี้ผมเทสความเร็วของเน็ตมือถือผมครับ

มีสองคำถามดังนี้นะครับ
        1.ตามที่เทสได้นี้สรุปได้ว่าเน็ตมือถือผมเร็วประมาณ 210 kbps ใช่หรือไม่ครับ
        2.ถ้าช่างเขามาติดตั้งเราท์เตอร์ให้แล้วผมใช้เว็บเดียวกันนี้เทส ตัวเลขจะต้องขึ้นประมาณ 3000 kbps +-นิดหน่อยใช่หรือไม่ครับ

ถ้าผมเข้าใจผิดประการใด รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะให้ด้วนนะครับ ขอขอบคุณมากครับ
        1. ใช่แล้ว

2. ถ้าเขาติดตั้งเสร็จก็เข้าไปเทสความเร็วที่เวบเดียวกันนั้นได้เลย ความเร็ว 3m. จะอยู่ที่ 2.6-2.8m. โดยประมาณ

Comment

ของ ผม ได้ไม่ถึงอ่ะ ยังไงก็ไม่ ถึง อยู่ 2.5-2.6 m ประมาณ นี้แล้วหลุด บ่อยมากๆๆ ช่วงกลางคืนน่ะ

Comment

ดีจัง 4วันมาติดให้ ผม ครบ1เดือนพอดีเลย ยังไม่มาเลยเนี่ย

Comment

ให้เทส Download ไฟล์จริง ๆ จะดีกว่าครับ เพราะเวบเชคความเร็วเนทบางทีมันก็ไม่ค่อยตรง

Comment

จขกทต้องเรียกช่างแล้วล่ะครับ นั่นมันไม่ใช่ 3 เมกละ - -"

Comment

ในรูป เขาใช้ Edgeครับ ต่อผ่าน มือถือ กรุณาอ่านให้ครบก่อน

Comment

ต่อedgeเหมือนผมเลยอิๆ

Comment

ถึงเน็ตจะแรง แต่หลุดบ่อย ก็ไม่ไหวนะคับ สู้แรงพอใช้แต่สเถียร ดีกว่า 3Mแต่คนใช้เยอะมากเกินก็แย่ตามนะคับ ใช้เน็ตที่คนใช้น้อยดีกว่ามั้งไม่มีคนแย่งเร็วดี ผมใช้อยู่ตอนนี้ ค่ายนี้คนใช้ไม่ค่อยมาก สเถียรดีคับ

Comment

ผมครบ 1 เดือน วันนี้พอดี แต่ยังไม่มีแล้ว โทรไปถามบอกว่า ไม่เกินวันที่ 19 เดือนหน้า.....
                        * ก็เลยต้องใช้ True ไปก่อน มันอัพให้ 3 M แต่ไม่เสถียร หยุดปล่อยมาก สํญญาณวิ่งขึ้นวิ่งลง
                        แล้วก็หลุดไป เซ็งมาก แต่ก่อน 800 กว่า kb ใช้ดีไม่ยักกะหลุด

Comment

Originally posted by mpromsopa View Post
                          ผมครบ 1 เดือน วันนี้พอดี แต่ยังไม่มีแล้ว โทรไปถามบอกว่า ไม่เกินวันที่ 19 เดือนหน้า.....
                          * ก็เลยต้องใช้ True ไปก่อน มันอัพให้ 3 M แต่ไม่เสถียร หยุดปล่อยมาก สํญญาณวิ่งขึ้นวิ่งลง
                          แล้วก็หลุดไป เซ็งมาก แต่ก่อน 800 กว่า kb ใช้ดีไม่ยักกะหลุด
                          เห็นด้วยครับ ของผมก็อัพเป็น 3M เช่นกัน
                          ความเร็วไม่ค่อยคงที่เลย เร็วบ้าง ช้าบ้าง
                          1M ยังจะนิ่งเสียกว่า

Comment

2500-2600 ก็เวิคแล้วครับ

ดูค่า Ping ด้วยนะครับ

Ping สูงเกิน ก็ไม่ดีนะ

อัตตราการหลุดบ่อยด้วย

Comment

ดูจากเลข ip มันแปลกๆไงไม่รู้ครับ

รู้สึกว่าเป็นของ AISNET-GPRS
                              ไม่ใช้ Maxnet นะ

inetnum: 202.149.24.0 - 202.149.31.255
                              netname: AISNET-GPRS
                              descr: Advanced Info Service PCL
                              descr: Mobile Service Provider
                              descr: Bangkok, Thailand
                              country: TH
                              admin-c: ANMC1-AP
                              tech-c: ANMC1-AP
                              status: ALLOCATED PORTABLE
                              mnt-by: APNIC-HM
                              mnt-lower: MAINT-TH-AIS
                              mnt-routes: MAINT-TH-AIS

ยังไงลองเรียกช่างมาดู

Comment

Working...
                              X