Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยลองตะกั่วเหลวแทนซิลิโคนบ้างครับ มาลองกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยลองตะกั่วเหลวแทนซิลิโคนบ้างครับ มาลองกัน

สืบเนื่องจากผมได้ CPU มาใหม่ เป็น Athlon X2 4200+ พัดลมเดิม ใส่บอร์ด M2N-MX
    มีปัญหาอย่างหนักคือเรื่องความร้อน งงมากๆ เค้าบอกว่ามันไม่ร้อนนี่ พอประกอบเรียบร้อย
    เปิดไม่ทันถึง 5นาที ดับ ลองใส่ซิลิโคนแล้ว+ดูวิทีทาในบอร์ดนี้ ก็เหมือนเดิม สุดท้ายนึกได้
    เลยเล่นตะกั่วเหลวเลยดีกว่า พอดีผมเป็นช่างซ่้อมมือถือเลยเอามาลองหน่อย ใส่วิธีเดียว
    กับที่ในบอร์ดแนะนำ ใช้ได้เลยครับ จากเปิดไม่ติดตอนนี้เหลือแค่นี้เอง ตามรูปผมเลย
    อยากจะแนะนำเพื่อนๆที่มีปัญหาเหมือนกันลองทำดูง่ายๆครับ
    Attached Files
    Last edited by touch029; 23 Apr 2009, 16:00:47.

ปูเสื่อรอครับ

Comment

ขอรูปหน่อยๆๆๆ มานเปนไงอ่ะ สนใจมั่กมาย ตะกั่วเหลวมันจะมีผลต่อผู้ใช้รึเปล่าอ่ะครับ

แล้วก็อยากทราบค่าความน้ำความร้อน+ความจุความร้อน

Comment

มันจะละลายแล้วยึด CPU กับ Heatsink ติดกันไปถาวรเลยรึเปล่าอ่ะครับนั่น - -

Comment

0_0" หาซื้อได้ที่ไหน เท่าไหร่ครับ? เคยเห็นอีกเวป เอามาใช้กับwb มันเย็นมากกว่าmx-2อีก7องศาแนะ แต่ใส่ยาก

อยากเห็นรูปครับ เอารูปหลอดมันมาให้ชมหน่อย

Comment

เวลาตั้งเครื่อง มันจะใหลป่าวอ่ะ

Comment

รอ ๆๆ หุหุน่าสน ๆๆ ^^

Comment

ว้าว เย็นสุดๆ
                ระวังสุขภาพด้วยนะท่าน เสียวแทนจริงๆ

Comment

ตะกั่วเหลวที่ว่า เป็นกระปุกเล็กๆ คล้ายๆตลับคลีมทาหน้าอ่ะครับ เอาใว้บอลขาไอซี
                  ซื้อได้ที่ใหนไม่แน่ใจ ถ้าในกรุงเทพ เสือป่าน่าจะมี เพราะเป็นแหล่งมือถืออยู่แล้ว
                  เอาอย่างดีหน่อยไม่เกิน 100 เพราะผมซื้อมา 100เดียว ใช้ได้เยอะมาก ทาหลายรอบแล้ว
                  เพราะเอามาลองทดสอบดู ว่าแต่ระวังตะกั่วมันไปติดตามร่องขาซีพียูแล้วกันครับ
                  ส่วนที่ว่าอันตรายมั้ย ไม่น่านะครับผมว่า เพราะใช้บอลขาไอซีมานานแล้ว ส่วนเวลาใช้แล้วมัน
                  จะติดกับซิงค์ถาวรมั้ย ตอบว่าไม่นะครับ เพราะความร้อนมันไม่ถึงกับทำให้ตะกั่วละลาย ถ้าไม่ได้
                  โอเวอร์คล๊อกไปเยอะนะครับ ล่าสุดมีเทคนิคอีกนิดคือ เอาตะกั่วลงบนซีพียูแล้วเอาซิลิโคนทาซิงค์ด้วย
                  มันจะได้ยึดแนบแน่น ได้ผลดีครับ ความร้อนขึ้นช้ามาก ลองดู

Comment

Originally posted by Aummeaw View Post
                    ขอรูปหน่อยๆๆๆ มานเปนไงอ่ะ สนใจมั่กมาย ตะกั่วเหลวมันจะมีผลต่อผู้ใช้รึเปล่าอ่ะครับ

แล้วก็อยากทราบค่าความน้ำความร้อน+ความจุความร้อน
                    ไม่อันตรายครับ ส่วนค่าความร้อนนี่ไม่ทราบนะครับ อยู่ในช่วงทดลอง

Comment

Originally posted by vaingum View Post
                      มันจะละลายแล้วยึด CPU กับ Heatsink ติดกันไปถาวรเลยรึเปล่าอ่ะครับนั่น - -
                      ไม่ครับ ขูดออกได้ มันจะแข็งหน่อย แต่ไม่ติดครับ เอาบัตรเติมเงินถูออกยังได้เลย
                      แต่ถ้าเป็นทองแดงไม่แน่นะครับ ระวัง เพราะไม่เคยลองเหมือนกัน ไม่มีตังค์ซื้อ หุๆ

Comment

เข้ามาเก็บข้อมูล ขอบคุณครับ

Comment

อย่าให้ตะกั่วไหลลงข้างๆ ล่ะครับ

Comment

น่าสนใจมั่กๆ แต่ขาดรายละเอียด ความร้อนขึ้นช้าแล้วลงช้ามั้ยท่าน

Comment

ยาสีฟัน เดน ทิส เต้ ครับ อิๆ

Comment

Working...
                              X