Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำการทำ HTPC หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำการทำ HTPC หน่อยครับ

หาซื้อมือ 2 ไม่ค่อยมี ^^
    ก็เลยอยากให้พี่ๆ ใน OCZ แนะนำการ Modify อุปกรณ์บ้านๆ
    มาเป็น HTPC พอจะมีมั้ยครับ
    ขอบคุณครับ

โจทย์กว้างไปครับ น่าจะบีบวงเข้ามาหน่อย

เช่น อุปกรณ์ดั้งเดิมขณะนี้(system ที่ใช้อยู่) มีอะไรบ้าง ซีพียู แรม HDD กี่กิ๊ก การ์ดจออะไร เมนบอร์ดอะไร

ตามความเข้าใจของผมคือ เจ้า HTPC เนี้ย พูดแบบบ้านๆก็คือเอา คอมมาทำเครื่องฉายหนัง เก็บหนัง ไว้ในเครื่องเลย

แล้วหนังที่ว่า มาถึงยุคนี้มันก็มีเกรดแบ่งแยกออกไปอีก ถ้ายุดก่อนมันก็คงมีแค่ VCD กับ DVD ซึ่งมันไม่กินสเปคเท่าไหร่

แต่พอมายุคนี้มันมีอะไรที่เรียกว่า hi-def เพิ่มเข้ามา จะฟอแมตไหนก็แล้วแต่ ซึ่งมันกินสเปคขึ้นไปอีก

แต่สเปคคอมยุคก่อนๆหน้า ที่จะขอเรียกว่าสเปคต่ำ(คงไม่ว่ากันนะ) ไม่ใช่ว่ามันไม่ไหว เพราะมันยังใช้โปรแกรมเสริม

หรือพวก Codec เข้าช่วยได้อยู่ แต่ภาระมันตกอยู่ที่อุปกรณ์ฮาร์ดแวร์หนักจริงๆครับ

ที่น่าห่วงคือ อุณหภูมิซีพียู ที่มันวิ่งขึ้นไปเรื่อยๆเพราะซีพียูทำงานหนักขึ้นเรื่อยๆ หนัง 1 เรื่องมันไม่ได้แค่ 5 นาที 10 นาที จบ

ชั่วโมงกว่าเป็นอย่างน้อย ขนาดผมใช้ ออนบอร์ดซีพียู 2 หัว ใช้ Codec ช่วย
    ให้มันแบ่งภาระไปหัวละครึ่ง ซีพียูยังทำงานหัวละ 35 - 45 % ฉนั้น หัวเดียวนี่ก็น่าห่วงกว่าหนังจะจบเรื่อง

ดังนั้น เลยจะเห็นที่เขาแนะนำกันตามเว็บบอร์ดต่างๆว่า ซีพียูอย่างน้อยน่าจะต้อง 2 หัวขึ้นไป

...มาถึง ชิปเซต และ การ์ดจอ (ทั้งออนบอร์ดและแบบแยก) ส่วนมากเซียนเขาก็แนะนำให้ใช้พวกชิปรุ่นใหม่ๆที่รองรับพวก ฟอแมต hi-def

อันนี้ภาระของ ซีพียู มันก็ลดลงไปอีกโข่

...HDD อันนี้หัวใจอีกอย่างเลย ถ้าตั้งใจฟันธงไปแล้วว่าจะทำ HTPC เลือกเอาที่มันความจุเยอะๆไปเลย

เดี๋ยวจะเป็นเบี้ยหัวแตก(แบบผม) หนัง hi-def เรื่องนึงขนาดไฟล์มันไม่ใช่น้อยๆ 7-8G อัพ ถ้าเป็น DVD มันก็ 4G เป็นอย่างน้อย

ความคิดที่ว่า ไม่เป็นไรดูเสร็จแล้วก็ลบทิ้ง พื้นที่ก็กลับมา อย่าได้คิดเลยครับ 9 ใน 10 คนที่ผมรู้จัก
    ก็ไม่เห็นมีใครกล้าลบทิ้ง พอถามว่าทำไมไม่ลบ ตอบคล้ายๆกัน เสียดายเวลาตอนนั่งโหลดว่ะ
    อีกอย่างหนังส่วนมากที่โหลดๆกัน มันก็เป็นหนังดี หนังชอบ หนังคัดแล้ว หนังที่ต้องสะสม มันเลยไม่มีใครกล้าลบ

การ์ดจอแยก อันนี้หัวใจเลย ถ้าคิดว่าจะดูหนังก็ไม่ต้องเทพมาก แต่เอาที่มันชิปสมัยใหม่ ใบละ1000 นิดๆก็พอ
    จะค่ายเขียว ค่ายแดง ก็แล้วแต่ชอบ

ตัวอย่าง ผมแคปภาพมาให้ดู การ์ดผมถือว่าจับมาได้คุ้มครับ 9300GE 500 บาท จากห้องค้าขาย
    ก่อนหน้านี้ผมใช้ออนบอร์ด CPU วิ่งอยู่ 30 - 40% แต่พอผ่านการ์ดใบจิ๋วตัวนี้ ไม่เคยเกิน 10%

รูปใหญ่หน่อยนะ แล้วก็แคปฉากนี้ล่ะ เห็นเวลาเขาแคปฉากจากหนังเรื่องนี้ทีไร มันก็แคปกันฉากนี้ตลอด เอิ๊กๆ

ก็เอาไปพิจารณาครับ ไม่รู้ตอบตรงประเด็นตามที่ท่านอยากรู้รึเปล่า แต่ก็อยากแชร์ประสบการณ์กันครับ ตามประสาพี่น้อง OCZ ไม่แบ่งสี อิอิ

Comment

CPU ระดับไหนดีครับ ใช้ดูฮิดี

Comment

มาถึงเรื่อง รูปทรงองค์เอว เจ้าตัว HTPC ในที่นี้ผมขอเข้าใจว่า เป็นตัวเคสเลยนะ

ตามค่านิยมที่เห็นๆคือ ตัวเคสส่วนมากก็จะเลือกเป็นพวก เคสแนวนอน จะ ATX หรือ mATX ก็แล้วแต่ขนาดเมนบอร์ด เป็นตัวยืน

แต่ถ้าไม่แคร์ เคสแนวตั้งบ้านๆ ก็ไม่แปลก เพราะตอนดูหนังตาคงจ้องอยู่ที่จอ ไม่ได้มองที่เคส อิอิ

แต่ที่เห็นเขาใช้เคสนอน ยี่ห้อแบนด์เนม ทั้งหลาย มันก็คงจะดูไฮโซเวลาเอาไปวางเรียงกับพวกชุดเครื่องเสียง เรียงอยู่ในชั้นวาง ประมาณนั้น

ส่วนควบคุม
        ถ้าท่านใช้คอมเครื่องที่ท่านจะทำเนี้ย เป็น PC ใช้งานไปด้วย ดูหนังผ่านมอนิเตอร์คอมฯ ธรรมดาส่วนนี้ก็ดูจะไม่สำคัญเท่าไหร่ เพราะเมาส์ใกล้มืออยู่แล้ว

แต่ถ้าเจ้า HTPC ที่ท่านจะทำ มันต้องไปอยู่ในชั้นวางที่ห้องดูหนัง หรือรับแขก แล้วต่อออก LCD TV จอยักษ์(ที่ลงทุนผ่อนกะ อิออน)

ชุดควบคุมวิถีไกล เริ่มสำคัญแร๊ะ ในที่นี้ผมหมายถึงชุดรีโมทคอลโทล อันนี้ก็ไม่ต้องซีเรียส OCZ เรามีช่างเทคนิค
        ทำมาขายสำเร็จรูป User วิหค ส่วนหน้าตาอุปกรณ์แจ่มแจ๋วสวยงาม มีกระทู้รีวิวของแกเต็มๆ ในห้องรีวิว

ส่วนถ้าจะทำเองทั้งเคส มันก็ไม่ใช่เรื่องยาก ขอแค่เราเข้าใจและรู้มาตราส่วน ขนาด พวกเมนบอร์ด สล๊อตPCI ช่อง I/O ด้านหลัง
        เราทำเองทั้งเคสได้ไม่มีปัญหา อยู่ที่พื้นฐานทางด้านช่าง และ เครื่องมือประจำบ้านล่ะ ว่าจะช่วยสานฝันไปได้ขนาดไหน

ส่วนไหนต้องพึ่งร้านช่าง ส่วนไหนทำเองได้ วัสดุก็เลือกได้ ตั้งแต่ เหล็ก อะลูมิเนียม หรือ อะคิลิค ก็ตามกำลังทรัพย์

อย่าง HTPC ต้นแบบที่ผมอยากจะทำ(แต่ยังไม่มีกำลังทรัพย์ อิอิ)ตัวนี้

รึท่านจะลองหาตามเว็บนอกก็ได้ พิมพ์ใน Google รับรองข้อมมูลมาอย่างทลักทลาย

โชคดีครับ อิอิ

Comment

pm ที่อยู่มาหน่อยครับเดี๋ยวจะส่งบทความใน PCTODAY ไปให้หรือไม่ก็ลองไปหาอ่านฉบับที่แล้วครับ

ที่สำคัญอยู่ตามกำลังทรัพย์อย่างที่ท่าน Pann ว่ามาด้วย

Comment

เคส mATX CPU สองหัวพร้อม ซิงค์แบบไซเลน (เงียบ) การ์ดจอขอแรงหน่อย เช่น HD 3000 ซีรี่ รึจะออนบอร์ดก็ได้ประหยัดดี เช่น M3A78 มี HDMI ด้วย การ์ดเสียงแบบ HD ออนบอร์ดก็ได้พอแล้ว ฮาร์ดดิสก์ใหญ่จุ ไดรฟ์อ่านแผ่น มีตังก็เอา blue ray มาใช้ ไม่มีก็ DVD ก็โอแล้ว ทั้งระบบเน้นเงียบครับ

Comment

แต่ละท่านแหล่มๆ ทั้งนั้นเลยครับ

Comment

Originally posted by pann View Post
                โจทย์กว้างไปครับ น่าจะบีบวงเข้ามาหน่อย

เช่น อุปกรณ์ดั้งเดิมขณะนี้(system ที่ใช้อยู่) มีอะไรบ้าง ซีพียู แรม HDD กี่กิ๊ก การ์ดจออะไร เมนบอร์ดอะไร

ตามความเข้าใจของผมคือ เจ้า HTPC เนี้ย พูดแบบบ้านๆก็คือเอา คอมมาทำเครื่องฉายหนัง เก็บหนัง ไว้ในเครื่องเลย

แล้วหนังที่ว่า มาถึงยุคนี้มันก็มีเกรดแบ่งแยกออกไปอีก ถ้ายุดก่อนมันก็คงมีแค่ VCD กับ DVD ซึ่งมันไม่กินสเปคเท่าไหร่

แต่พอมายุคนี้มันมีอะไรที่เรียกว่า hi-def เพิ่มเข้ามา จะฟอแมตไหนก็แล้วแต่ ซึ่งมันกินสเปคขึ้นไปอีก

แต่สเปคคอมยุคก่อนๆหน้า ที่จะขอเรียกว่าสเปคต่ำ(คงไม่ว่ากันนะ) ไม่ใช่ว่ามันไม่ไหว เพราะมันยังใช้โปรแกรมเสริม

หรือพวก Codec เข้าช่วยได้อยู่ แต่ภาระมันตกอยู่ที่อุปกรณ์ฮาร์ดแวร์หนักจริงๆครับ

ที่น่าห่วงคือ อุณหภูมิซีพียู ที่มันวิ่งขึ้นไปเรื่อยๆเพราะซีพียูทำงานหนักขึ้นเรื่อยๆ หนัง 1 เรื่องมันไม่ได้แค่ 5 นาที 10 นาที จบ

ชั่วโมงกว่าเป็นอย่างน้อย ขนาดผมใช้ ออนบอร์ดซีพียู 2 หัว ใช้ Codec ช่วย
                ให้มันแบ่งภาระไปหัวละครึ่ง ซีพียูยังทำงานหัวละ 35 - 45 % ฉนั้น หัวเดียวนี่ก็น่าห่วงกว่าหนังจะจบเรื่อง

ดังนั้น เลยจะเห็นที่เขาแนะนำกันตามเว็บบอร์ดต่างๆว่า ซีพียูอย่างน้อยน่าจะต้อง 2 หัวขึ้นไป

...มาถึง ชิปเซต และ การ์ดจอ (ทั้งออนบอร์ดและแบบแยก) ส่วนมากเซียนเขาก็แนะนำให้ใช้พวกชิปรุ่นใหม่ๆที่รองรับพวก ฟอแมต hi-def

อันนี้ภาระของ ซีพียู มันก็ลดลงไปอีกโข่

...HDD อันนี้หัวใจอีกอย่างเลย ถ้าตั้งใจฟันธงไปแล้วว่าจะทำ HTPC เลือกเอาที่มันความจุเยอะๆไปเลย

เดี๋ยวจะเป็นเบี้ยหัวแตก(แบบผม) หนัง hi-def เรื่องนึงขนาดไฟล์มันไม่ใช่น้อยๆ 7-8G อัพ ถ้าเป็น DVD มันก็ 4G เป็นอย่างน้อย

ความคิดที่ว่า ไม่เป็นไรดูเสร็จแล้วก็ลบทิ้ง พื้นที่ก็กลับมา อย่าได้คิดเลยครับ 9 ใน 10 คนที่ผมรู้จัก
                ก็ไม่เห็นมีใครกล้าลบทิ้ง พอถามว่าทำไมไม่ลบ ตอบคล้ายๆกัน เสียดายเวลาตอนนั่งโหลดว่ะ
                อีกอย่างหนังส่วนมากที่โหลดๆกัน มันก็เป็นหนังดี หนังชอบ หนังคัดแล้ว หนังที่ต้องสะสม มันเลยไม่มีใครกล้าลบ

การ์ดจอแยก อันนี้หัวใจเลย ถ้าคิดว่าจะดูหนังก็ไม่ต้องเทพมาก แต่เอาที่มันชิปสมัยใหม่ ใบละ1000 นิดๆก็พอ
                จะค่ายเขียว ค่ายแดง ก็แล้วแต่ชอบ

ตัวอย่าง ผมแคปภาพมาให้ดู การ์ดผมถือว่าจับมาได้คุ้มครับ 9300GE 500 บาท จากห้องค้าขาย
                ก่อนหน้านี้ผมใช้ออนบอร์ด CPU วิ่งอยู่ 30 - 40% แต่พอผ่านการ์ดใบจิ๋วตัวนี้ ไม่เคยเกิน 10%

รูปใหญ่หน่อยนะ แล้วก็แคปฉากนี้ล่ะ เห็นเวลาเขาแคปฉากจากหนังเรื่องนี้ทีไร มันก็แคปกันฉากนี้ตลอด เอิ๊กๆ

ก็เอาไปพิจารณาครับ ไม่รู้ตอบตรงประเด็นตามที่ท่านอยากรู้รึเปล่า แต่ก็อยากแชร์ประสบการณ์กันครับ ตามประสาพี่น้อง OCZ ไม่แบ่งสี อิอิ
                แน่นจริงๆ ครับ ขอขอบคุณครับ
                ว่าจะลองให้พี่ๆ แนะนำด้วยครับ งบประมาณ 15000 ครับ
                ได้ประมาณไหนครับ
                ขอบคุณมากๆ ครับ -/\-

Comment

อยากทำสักตัว เอาให้เหมือน amp hiso แต่ปัญหา ก้อเงินนี้ล่ะครับ
                  มันจ่าย มากเกินจำเป็นหรือป่าว

จิงๆ เคสเราปกติ มันก้อเล่นหนัง เล่นโปรแกรมได้แล้ว

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=204315

พอเป็นแนวทางมั่งครับ

Comment

อันนี้เอามาจากเว็บนอกนะครับ

Case - NMEDIA PC - HTPC 400BA
                      Mobo: K8Upgrade-NF3 AMD Socket 754
                      CPU: Sempron 64 - 3400+ Socket 754.
                      Video Card: ATI Radeon 800XL AGP
                      Main Harddrive - Maxtor ATA133 - 80 gig HD.
                      Media Drive - Seagate SATA2 - 500 gig HD.
                      DVD Burner :Sony DVD Writer
                      RAM: Two Sticks of 512 MEG of Generic DDR 400 RAM.
                      MCE Software: SAGE TV.
                      Wireless Keyboard: NMEDIA PC 2.4GHZ wireless keyboard
                      Remote: Windows Media Remote V2.0
                      TV Tuner: (2 Hauppauge 150)
                      Wireless Lan Card: DLINK WDA-1320
                      Power Supply: Silverstone ST50EF-Plus (500W)

ลืมเครดิตนะ

Comment

แต่ถ้าเจ้า HTPC ที่ท่านจะทำ มันต้องไปอยู่ในชั้นวางที่ห้องดูหนัง หรือรับแขก แล้วต่อออก LCD TV จอยักษ์(ที่ลงทุนผ่อนกะ อิออน)
                        ขอบใจครับ มันแทงจายยย T T

ส่วนข้อมูลแน่นมากครับ ผมก็กำลังจะทำ HTPC เหมือนกัน แต่ตอนนี้จำเป็นต้องใช้เงินทำอย่างอื่นก่อน เลยนั่งเก้บข้อมูลต่อไป

Comment

พอจะมี มือ 2 เหลือ มั่งมั้ยครับ ^^

Comment

ลองตัวนี้ ดูดิครับ ท่าน KMT เค้า มีมาเรื่อยๆ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=463703

ชุดนี้เมพขิงๆ
                            HDD 1TB
                            เอาเงินไปซื้อ การ์ดจอ ซัก 4670 (แรงกว่า ตาพานอิอิ)

เพิ่มแรม เป็น ซัก 2-4Gb
                            การ์ดแดง เค้าว่า ดูหนัง สดสวย

แต่ที่ผม ดูมามันก้ไม่ต่างกะเขียวเลยนะ (หรือว่าตาเราไม่เมพพอวาะ)

เป้นแนวทางนะครับ

Comment

มาเก็บความรู้ ^^'

Comment

Working...
                              X