Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ ทำ BSEL สำหรับผู้ใจถึง สำหรับ E4XXX,E6XXX,E21XX,Celeron 4XX อย่างถูกต้อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ ทำ BSEL สำหรับผู้ใจถึง สำหรับ E4XXX,E6XXX,E21XX,Celeron 4XX อย่างถูกต้อง

วันนี้ผมเอาของดีมาฝากสำหรับชาว Modify ครับ
    ทราบกันแล้วว่าการทำ BSEL นี่ จะทำให้ซีพียูเราแรงขึ้นโดยไม่พึ่งไบออส
    สำหรับผมแล้ว มีเครื่องเหลืออยู่เครื่องหนึ่ง เป็น E4500 ซึ่งผม ไม่สามารถที่จะด้วยวิธีที่เราเห็นกันปกติได้ มีหลายรูปปแบบมากเหลือเกิน วันนี้ไปเจอมาครับ จากเว็บโปแลนด์

วิธีที่เราเห็นกัน ส่วนใหญ่ผมใช้ไม่ได้เลย สำหรับ 1066 นั่นชัวร์ว่าใช้ได้ครับ แต่สำหรับ 1333 นี่ ทำไม่ได้เลย

อันนี้เป็นการเพิ่มจาก บัส 200เป้น 266 (800เป็น 1066) สำหรับ E21xx/E4xxx และ Celeron 4xx

อันนี้เป็นผลลัพธ์ครับ เราจะได้รันที่บัส 1066 อย่างเต็มอิ่ม อิอิ

การทำจาก 266 เป็น 333 (1066เป้น 1333) ต่อยอดจากของเดิม E21xx/E4xxx และ Celeron 4xx

ผลลัพธ์ 1333 รันได้ อิอิ

266เป้น 333MHz สำหรับตระกูล E6xxx (ไม่ใช่ CPU E6x5x เพราะเป้นบัส 333อยู่แล้ว)

E6XXX ทำงานที่ 1333 แล้วละครับ

เท่าที่ผมลองกับ E4500 ของผมดู ผมรันที่ 1333 เฉยๆเลยจาก 800 แต่ก็ต้องเพิ่มไฟครับ

อันนี้คือข้อมูลจาก Overclock.net การเพิ่มไฟ 0.075V โดยเฉพาะเครื่องผม ขอทำงานแค่ 1066 แต่ก็ไม่ไหวเอาซะเลยกับไฟแค่ 1.28 เพราว่าแปลงหนังแล้วใช้2คอร์ทีไร ดับทุกที
    พอโมปุ๊ป มันก็รันที่ไฟ 1.36 แบบเสถียรๆ ร้อนขึ้นมาแค่1-3องศาครับ

การเพิ่มไฟ 0.125V อันนี้ผมไม่ได้ลอง แต่ทำยากน่าดู

รูปปลากรอบสำหรับ การเพิ่มไฟ 1.4V

หวังว่า การ Mod นี่คงเป้นประโยชน์กับผู้ที่อยากโอเวอร์คล๊อกแต่บอร์ดไม่มีฟังชั่นโอเวอร์คล๊อกอย่างเครื่องนี้ของผม

ขอบคุณ

Overclock.net
    PurePC.Pl และคุณ Sector 19 ด้วยครับ
    Xtreme System
    Overclockzone.com

ด้วยครับ
    Last edited by wangtrirat; 23 Apr 2009, 20:13:55.

ไม่มีวิธีโมของ AMD มั่งเหรอครับท่าน อิอิ

Comment

งงอ่ะ สีขาวๆคืออะไรครับ

Comment

ลิคควิดเปเปอร์หรอ

Comment

มันเป็น ปากกาเชื่อมลายวงจรอะครับ เราจะใช้อะไรเชื่อมก็ได้ครับ สำหรับผม ผมบัดกรีไปเลย อิอิ

Comment

Originally posted by Change View Post
            มันคือ ปากกาชนิดหนึ่ง สามารถนำไฟฟ้าได้ มั่ง

Comment

ดันครับ เผื่อใครนำไปใช้ แน่จริง เอาเลย 555+

Comment

Originally posted by Change View Post
                จับ E6400 อัดเลยดิพี่ .............ไม่รับประกันแต๊บนะอิอิ

น่าจะทำ 1333>1600 ได้นะครับ คงดีโคตรเลย

Comment

เอ่อ คุณ Change ครับ รู้สึกว่าการ Modify นี้มันดูน่ากลัวไปซักนิดนะครับ
                  จะทำก็ระมัดระวังนิดนึงนะครับ เป็นห่วง E6400

Comment

มันไม่ร้อนหรอครับทำแบบนี้ประกัน 3 ปี นี้หมดเลยนะเนียะ

Comment

อยากลอง.............แต่กลัวแต๊บอ่ะดิ

Comment

อืม ต้องใจถึงจิงๆ คับ อิิอิ

Comment

ก่อนทำควรซื้อดอกไม้ใหว้พระขอพรด้วยนะครับ

Comment

ของผม E5200 ลูกค้าสั่งโมเต็มที่ ผมเลยจัดการบัดกรี ได้ บัส 1066 +ไฟ

ประกันร้านผม อิอิ เรื่องประกันซีพียูเลยไม่ต้องไปหามันเลย พังก็มาที่ผม

ปล. ทำประจำครับ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=64584
                              ติดตามต่อได้ที่นี่คับ

Comment

Working...
                              X