Announcement

Collapse
No announcement yet.

E 6300 มันจะลากต่อได้ไมงับ มือใหม่ หัดOC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E 6300 มันจะลากต่อได้ไมงับ มือใหม่ หัดOC

สเปก e6300 1.86Ghz
    m/b Striker Extreme
    Corsair xms 2 800

ที่ผมoc มันไปได้แค่ CPU 2625Mhz ram 450 Mhz ยังไม่ได้ลองปรับไฟครับ เพิ่มมากกว่านี้มันค้างอ่ะงับ

bus 450 ก็เยอะ นิคับ

Comment

สงสัย ไม่ได้ปิด C1E / CPUID / internal thermal controle

Last edited by battlecruiser; 26 Mar 2007, 22:34:57.

Comment

C1E / CPUID / internal thermal controle ปิดหมดแล้วอ่ะคับ แนะนำที่ไม่ค่อยรู้เรื่องคับ อยากไปถึง2.8อ่างับ

Comment

ลองปรับไฟ cpu ไปที่ 1.3 ก่อน ส่วนไฟแรม Auto แล้ว Lock bus ram ไว้ที่ 800 เลย ตาม spec ของมัน

ใช้ตาม spec ยังไม่ต้องลาก

ส่วนไฟอื่นๆ ลองค่อยๆเพิ่มดู

Comment

ไฟอื่นๆ นี้อะไรบ้างครับ แบบว่าไม่รู้ ตอนนี้ลบbus ram ลงแล้วคับ
            ตอนนี้ได้ CPU 2.7Ghz แล้ว ครับ แต่bus ram ตก เหลือ 290Ghz งับ

Comment

Originally posted by pscud38 View Post
              ไฟอื่นๆ นี้อะไรบ้างครับ แบบว่าไม่รู้ ตอนนี้ลบbus ram ลงแล้วคับ
              ตอนนี้ได้ CPU 2.7Ghz แล้ว ครับ แต่bus ram ตก เหลือ 290Ghz งับ
              มันปรับแบบ Bus แรม กับ Bus Cpu ไม่ Link กันได้นิ

ของใครของมัน ไม่วิ่งตามกัน

Comment

ผมปรับแล้วคับ แต่มันก้อวิ่งตามกันไปแล้ว

ตอนนี้CPU 2730 Mhz x7.0 bus 390Mhz ไฟ 1.3v
                ram bus 390 Mhz ไฟ อ้อโต

แบบว่าจะลาก bus CPU 395 Mhz มันไม่ได้อ่ะคับ มันไปค้างหน้าจอ win XP ปรับไฟเปง 1.3375 แล้วก้อยัง ค้างอยู่
                จะไปต่อได้อีกไมอ่ะคับ ช้วยผมด้วยคร้าบ ขอบคุณครับผม
                Last edited by pscud38; 26 Mar 2007, 23:47:44.

Comment

e6300 เหมือนกัน มาช่วยเชียร์ครับ

Comment

ลอง เพิ่มไฟเลียง พวก ชิพเซ็ต รึยัง

Comment

ของผม ปรับได้แค่ 400 เองครับ เท่ากับ 2.8 พอดี เพิ่มไฟ CPU ไปที่ 1.33 กว่าๆ
                      แต่ใช้ของเิดิมๆหมดเลยนะครับ Week 26 ทดสอบ Super PI 1M 1หัว ได้ประมาณ 20 วิ ส่วนสองหัว ได้ 24
                      พอปรับไปที่ 410 ก็เดี้ยงเลยครับ เอาไว้ให้มี CPU Coller ก่อน แล้วค่อยอัดไปต่อ PSU ก็ใช้ของติดกับเคส จีวิว

CPU E6300
                      DS4 Rev 2.0
                      Ram Corsair 512x2 Twin 675

Comment

ชิพเซ็ต คือตัวไหนอ่าคับ ถามผู้รู้ ผมไปปรับไฟ m/b กับอีกตัว เปง v1.20 แล้ว เปิด เข้าไบออสไม่ได้เลย เลยไม่กล้าปรับต่อ คับ ถามไว้เดี่ยวจะได้ลองกลับไปทำที่บ้านคร้าบ

ขอบคุณbattlecruiser มากๆ คร้าบบบบบบบบบ

Comment

ไม่มีใครตอบผมแล้ว เศร้าๆๆๆ

Comment

Originally posted by pscud38 View Post
                            ไม่มีใครตอบผมแล้ว เศร้าๆๆๆ
                            ใจเย็นๆครับรอก่อน เดี๋ยวคงมีผู้รู้มาตอบ ผมเองก็มือใหม่ เง้อ

Comment

เริ่มต้น ลองปรับBus RAM มารันที่ BUS CPU เป็น 1:1 ก่อนนะครับ
                              จากนั้นลองปรับตัวคูณมาที่500x7 ดูครับ จะได้ความถี่ที่ 3.5Ghz ตรงนี้ Bus RAMจะได้ 1000 (อ่านในCPU-Zจะเห็นเป็น500) ปล.มันขึ้นอยู่กับWeek CPU ด้วยง่ะครับ เพราะบางweekมันตันที่2.8 แต่ของผมWEEK 33 โชคดีที่ตันประมาณ 3.5กว่าๆ

เอาง่ายๆนะครับ M/Bตัวที่ใช้กับE6300ของผมจะเป็นGigabyte DS3-P อาจจะไม่เหมือนกับASUSแต่ก็น่าจะคล้ายกัน เริ่มจากลดbus แรมจาก 800 ลงมาที่ 533 ให้วิ่ง1:1 (อย่าให้มันปรับRAM AUTOนะครับ) CPU ถ้าจำไม่ผิดจะเริ่มจาก266

จะได้ 1:1ที่ 266(CPU)และ 533(RAM) ตัวคูณปรับมาที่7 ไฟAUTOไปก่อนครับ
                              ทีนี้ ค่อยๆกด+ ที่266 ให้ลองดันไปที่ ซัก 400 ก่อน
                              จะได้ความถี่ CPUที่ 2.8Ghz(7x400) แรมที่Bus800 แล้วกดF10 ลองBoot windowดู น่าจะเข้าได้ครับ

จากนั้นก็ทำแบบนี้เรื่อยๆ โดยปรับbus cpuไปเรื่อยๆครับ ยังไม่ต้องกดtiming แรมนะครับ ลองดูครับถ้าได้CPU weekที่ไม่ตันก็OKเลยครับ
                              ***ปัญหาที่overclockไม่ได้มาก น่าจะมาจาก ตอนแรกในBIOS bus ram มันเริ่มที่800แล้วครับ มันก็ยิ่งเพิ่มจาก 800เป็น 801..802...803......ไปจนสุดทางตันของแรมครับ

Comment

Working...
                              X