Announcement

Collapse
No announcement yet.

E 6300 มันจะลากต่อได้ไมงับ มือใหม่ หัดOC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

CPU ต้องเลือก weekเทพ หน่อยนะครับ เห็นเขาว่าweek 28 ดีสุด ส่วนของผมweek 33 ก็แรงพอๆกับ week 28ครับ

Comment

จากที่ท่านAMD ตอบไว้

ขออณุญาติ ท่านจขกท. ถามเพิ่มเติมนะครับ ที่ท่าน AMD ตอบไว้ อยากทราบว่าเมื่อทดแรมเป็น 1:1 แล้วเราควรจะไปยุ่งกับค่า CL อีกมั๊ยครับ
      ปล.ของผม week 32 บอร์ด DS3 จะได้เท่าไหร่หว่า ของท่านAMD ปรับไฟ CPU เท่าไหร่บ้างครับ เพื่อเป็นแนวทาง เหอๆ.....เอ๋?? DS3 กับ DS3-P ต่างกันยังไงครับ
      Last edited by Anchor_T; 28 Mar 2007, 23:54:34.

Comment

ของผม WEEK 23 งับ มันตันที่ CPU 392.5x7 ram ยัง ไม่ 400 เลย คับ 392.5 สงสัย CPU ผมมันจะตัน ทำไงดีล่ะนี้ ถ้าเอาไปเคลมเขาจะให้เคลมไมน้า

ขอบคุณคับที่สอนเด็กอย่างผม อิอิ

Comment

Originally posted by Anchor_T View Post
          ขออณุญาติ ท่านจขกท. ถามเพิ่มเติมนะครับ ที่ท่าน AMD ตอบไว้ อยากทราบว่าเมื่อทดแรมเป็น 1:1 แล้วเราควรจะไปยุ่งกับค่า CL อีกมั๊ยครับ
          ปล.ของผม week 32 บอร์ด DS3 จะได้เท่าไหร่หว่า ของท่านAMD ปรับไฟ CPU เท่าไหร่บ้างครับ เพื่อเป็นแนวทาง เหอๆ.....เอ๋?? DS3 กับ DS3-P ต่างกันยังไงครับ
          CPU ผมปรับไฟAUTO ส่วนแรมก็ AUTOครับเพราะใช้ชิป D9GMH มันแรงดีครับ
          ส่วนถ้าต้องการโชว์POW ของBUS RAM ลงอวดคนในWEB ก็อัดไฟ+ไปที่ 2.3V จะได้ BUS1200 5-5-5-15ครับ (แรมต้องดีด้วยนะครับ)

ส่วนที่ถามว่า "แล้วเราควรจะไปยุ่งกับค่า CL อีกมั๊ยครับ" ผมว่าถ้ากดCLให้ต่ำลงอีกก็จะทำให้การเข้าถึงข้อมูลได้เร็วขึ้นครับ

สรุปคือ CPU Weekดีๆ+M/B แรง+RAMชิปดีๆ เป็นหลักๆครับ แต่ตัวอื่นก็มีส่วนสำคัญนะครับเช่น PSU ควรจะใช้ที่เป็นWattแท้เพราะมีผลต่อความนิ่งในการจ่ายไฟ ถัWATTปลอมมันจะSWINGครับ อีอย่างที่ขาดไม่ได้คือชุดระบายความร้อน เช่น:bh'8Nfuq หรือชุดน้ำก็ได้ คงไม่ต้องถึงกับใช้ไนโตรเจนเหลวนะครับ

Comment

Originally posted by pscud38 View Post
            ของผม WEEK 23 งับ มันตันที่ CPU 392.5x7 ram ยัง ไม่ 400 เลย คับ 392.5 สงสัย CPU ผมมันจะตัน ทำไงดีล่ะนี้ ถ้าเอาไปเคลมเขาจะให้เคลมไมน้า

ขอบคุณคับที่สอนเด็กอย่างผม อิอิ
            อ่า...อันนี้ถ้าไปเครมเดี๋ยวเขาไล่กลับบ้านไม่รู้ด้วยนะครับ เราต้องไปเลือกweekเองนะครับ อิๆๆๆ สำหรับE6300 ส่วนใหญ่ถ้าเป็น Revision L2 จะลากไม่ไปครับ ต้องเป็น B2 Stepping 6ครับ ลองใช้CPU-z 1.39เช็คเอาครับ

Comment

Originally posted by Anchor_T View Post
              เอ๋?? DS3 กับ DS3-P ต่างกันยังไงครับ
              DS3-Pro(DS3-P) มันก็คือ DS-4ถอดฮีทไปท์ออกแหละครับ ใส่การ์ดจอ Pci-ex ได้ 2ตัว มีPort SATA 8Port
              ของผมเป็นREV.2.0ครับ REVก็มีผลต่อการOverclockนะครับ

ส่วนds-3ธรรมดา รู้สึกตอนนี้ออก Rev. 3.3มาแล้วครับ รองรับ CPU FSB 1333ครับ (จริงๆแล้วE6300 Vmodให้มันเป็น FSB1333ก็ได้ครับ แต่ต้องใช้ฝีมือการบัดกรีหรือการเชื่อมขาCPUนิดหน่อย)

Comment

ขอบคุณคร๊าบบ ค่า CL ปรับตรงไหนครับ DS3 ยังหาไม่เจอ
                เหอๆแรมผมบ้านๆน่ะครับ FP Y5 คงไปได้ไม่ไกลเท่าไหร่ไฟก็ยังเพิ่มมากไม่ได้อ่ะครับ เด๋วจะไหม้
                ผมมีแต่ซิ้งค์เดิมๆน่ะครับ คงได้แค่ 3.0น่ะแหล่ะ เง้อ

.......รอดตัวไปของผม Week 32 --> B2 Stepping 6 พอดีเลยครับ

Comment

เจ้าของกระทู้ยังอยู่เปล่าหว่า....

ถ้าOCไปแล้วไม่นิ่งนี่ให้เพิ่มไฟ NB ครับ ผมใช้650i เลยไม่รู้ว่าสไตรเกอต้องเพิ่มไฟยังไงบ้างเพราะมันมีให้ปรับเยอะเหลือเกิน จะลองหาข้อมูลมาให้อีกทีครับ ว่ายืนพื้น 450Mhz เค้าเล่นไฟ NB เท่าไหร่กัน

เวลาลากจะเล่น1:1หรือไม่ก็ตามใจครับ ไม่มีปัญหาเลยหารดีๆแล้วกันครับ เอาเครื่องคิดเลขมานั่งจิ้มหาเลขสวยๆเอาเลย แต่ถ้าจะใช้ 1:1 ก็เลือก SyncMode ครับ เราจะปรับบัสแรมไม่ได้ บัสแรมจะเท่ากับบัสซีพียูเลยครับ

แล้ว CL นี่อย่าไปตั้งออโต้นะครับ ถ้าแรมไม่เทพจบเลยเพราะตัวหลังมันจะออโต้มาแน่นมากๆ ต้องคอนฟิกทั้งตัวหน้าตัวหลังเลยครับ

Cl ลองตามนี้นะครับ ถ้าแรมเทพก็ตามอันแรกครับ แต่ถ้าไม่เทพก็ลดๆหน่อย ลองหาไปเรื่อย อาจต้องใช้ค่าอื่นนอกจากนี้ถึงจะนิ่งครับ อันแรกนี่แรมต้องเทพจริงนะ แบบเทพโคตรๆๆๆๆอ่ะ

CL----- 4-----5----5-----5
                  RCD--- 3------5---6-----7
                  RP----- 3-----5---6-----7
                  RAS--- 4-----15---18----31
                  CMD---2------2---2-----2
                  ------------------
                  RRD---1------3----3-----3
                  RC--- 14-----20---27----29
                  WR----- 3----5----6----6
                  WTR--- 6----10---10----10
                  REF --- 1----1----1-----1
                  RD ----- 5---5----5-----5
                  RFC--- 20---42---53----53
                  AL ----- 1---1----1-----1

Comment

ขอบคุณคร๊าบบ ค่า CL ปรับตรงไหนครับ DS3 ยังหาไม่เจอ
                    เหอๆแรมผมบ้านๆน่ะครับ FP Y5 คงไปได้ไม่ไกลเท่าไหร่ไฟก็ยังเพิ่มมากไม่ได้อ่ะครับ เด๋วจะไหม้
                    ผมมีแต่ซิ้งค์เดิมๆน่ะครับ คงได้แค่ 3.0น่ะแหล่ะ เง้อ

.......รอดตัวไปของผม Week 32 --> B2 Stepping 6 พอดีเลยครับ
                    ในหน้า BIOS หน้าแรก ที่จอน้ำเงิน กด Ctrl+F1 แล้วจะมีเมนูลับเพิ่มมาในหมวดที่ปรับbus ramครับ

Comment

Originally posted by AMD View Post
                      ในหน้า BIOS หน้าแรก ที่จอน้ำเงิน กด Ctrl+F1 แล้วจะมีเมนูลับเพิ่มมาในหมวดที่ปรับbus ramครับ
                      ลองแล้วครับแต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยอ่ะครับ หน้าที่โชว์เมนบอร์ดอ่ะแหล่ะครับ

Comment

เริ่มแรก กด Delete เพื่อเข้าBios แล้วจะเจอหน้าBios สีBlue

ที่หน้าจอนี้ กด Ctrl +F1 พร้อมกัน พอกดแล้วหน้าจอจะกระพริบนิดนึงครับ(กล้องมันมัวหน่อยนะครับ)

แล้วเลือกที่ MB Intelligent Tweaker(M.I.T.)

จะเห็นว่า มี หัวข้อ ปรับ Timing Ram เพิ่มมาแล้วครับ (มันเหมือนกดใส่สูตรเกมส์เลยเนาะ) เชิญสนุกได้เต็มที่ครับ

ถ่ายทำเองเพื่อเป็นประโยชน์แก่สมาชิกชาวOCZครับ ไปล่ะ
                        Last edited by AMD; 30 Mar 2007, 22:00:17.

Comment

ส่วนใหญ่ถ้าเป็น Revision L2 จะลากไม่ไปครับ ต้องเป็น B2 Stepping

หาตรงไหนอ่าคับผมหาไม่เจอ

ขอบคุณARESที่มาบอกค่าแรมคร้าบ ปรับตามแล้ว แต่อันสอง อันแรกคงไม่เทพพอคับ

Comment

โอววววแม่เจ้าขอบคุณคุณAMD มากครับ ผมกดแล้วแต่ไม่ได้เข้าไปใน MIT น่ะครับ นึกว่ามันจะขึ้นหน้าใหม่ให้เอง......ขอบพระคุณอีกครั้งอย่างสุดซึ้งครับผม เหอๆ แล้วควรจะปรับ timming ให้ต่ำสุดตามสเปกแรมที่มันรับได้เลยใช่มั๊ยครับ

Comment

Originally posted by pscud38 View Post
                              ส่วนใหญ่ถ้าเป็น Revision L2 จะลากไม่ไปครับ ต้องเป็น B2 Stepping

หาตรงไหนอ่าคับผมหาไม่เจอ

ขอบคุณARESที่มาบอกค่าแรมคร้าบ ปรับตามแล้ว แต่อันสอง อันแรกคงไม่เทพพอคับ
                              ใช้โปรแกรม CPU-Z 1.39 ดูได้เลยครับ

www.cpuid.com

Comment

หาไม่เจอจริงๆ คับ - -*

Comment

Working...
                                X