Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ Phenom II 920

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ Phenom II 920

เรื่องของเรื่องก็คือ ตอนผมเทส 3DMark06 มันผ่านนะครับ HyperPI ก็ผ่าน

แต่พอมาเทส Prime95 ไม่เกิน 10 วิ จอฟ้าทันที แล้วเวลาเล่นเกมบางเกมก็ค้างด้วย

เลยอยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าควรจะปรับอะไรเพิ่ม หรือ ลดอะไรบ้าง

รายละเอียดเครื่องผมนะครับ
    Phenom II 920
    Gigabyte MA770-US3
    RAM OCZ Reaper 1066 2x2GB
    Raidmax 600W Aurora2
    Gigabyte 8800GT
    Seagate 250,500 GB
    Zalman 9700NT

ส่วนเรื่องไฟ
    DDR2 Volt อยู่ที่ 2.1
    North Bridge CPU VID ผม+ไป 0.1
    CPU VID อยู่ที่ 1.5
    NB Volt Control+0.025
    SB Volt Control+0.025
    ตัวคูณปรับ Auto หมดครับ

ส่วนนี่อุณภูมินะครับ

ขอคำแนะนำด้วยนะทุกท่าน

ผมคิดว่าเป็นที่แรม ลองทดแรมลงมาหน่อย

Comment

ขอบคุณที่แนะนำครับ เดี๋ยวผมจะลองดูนะ

แต่แรมผมปรับเป็นแบบตัวคูณนะครับ ถ้าลดลงไปอีก 1 Step จะเหลือ 900 กว่าๆเองอ่ะ

Comment

ไฟ ram ไม่พอครับ Bus 1000 ผมยังใช้ 2.2 เลย

Comment

ตอน Prime 95 อุณหภูมิเป็นเท่าไหร่ครับก่อนวูบ ที่เห็น 54C นี่อยู่เฉยๆใช่ไหม

Comment

Originally posted by ps000000 View Post
            ตอน Prime 95 อุณหภูมิเป็นเท่าไหร่ครับก่อนวูบ ที่เห็น 54C นี่อยู่เฉยๆใช่ไหม
            ใช่ครับอยู่เฉยๆ ผมรู้สึก อุณภูมิตรง Core มันแปลกๆอ่ะครับเพราะจับซิ้งค์แล้วไม่ร้อนเลย อุ่นๆแค่นั้น เลยอ้างอิงตัว TMPIN 1 ก็คือ Idle ประมาณ 35-38 Full ประมาณ 50-54 ครับ

ปล.ตอน Prime95 ยังไม่ทันได้มอง อุณภูมิเลยด้วยซ้ำครับ จอฟ้าซะแล้ว 555+

Originally posted by Deenkung View Post
            ไฟ ram ไม่พอครับ Bus 1000 ผมยังใช้ 2.2 เลย
            เหรอครับ พอดีตัวนี้มันเคลมไว้ที่ 2.1 แต่ไม่น่าจะให้เกิน 2.15-2.2 อ่ะครับ T_T เพราะตอนนี้แตะซิ้งค์แรมแล้วร้อนกว่า CPU อีกครับ
            Last edited by tonturedwind; 24 Apr 2009, 16:12:46.

Comment

ผมว่าแรมอาจจะไม่ไหวก็ได้นะคับ

ลองลดแรมลงมาซักนิดหรือไม่ก็ลองเพิ่มไฟแรมเข้าไปอีกดูคับ

Comment

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะครับ เดี๋ยวผมจะไปลองดูก่อน

แล้วจะกลับมารายงานผลครับ ^ ^"

Comment

เทส PI ผ่านน่าจะโอเคแล้วน่ะครับ ด้านแรม (เทส 32M 4หัว)

ลองเพิ่มพวกไฟ CPU ไฟชิบเซต ไฟNB ค่อยๆไล่ จนคิดว่าตัวนี้น่าจะไม่ใช่แล้ว แล้วลองไล่เพิ่มไฟอีกที่นึง ลองดูครับ

Comment

Originally posted by sabayjoo_ View Post
                    ผมว่าแรมอาจจะไม่ไหวก็ได้นะคับ

ลองลดแรมลงมาซักนิดหรือไม่ก็ลองเพิ่มไฟแรมเข้าไปอีกดูคับ
                    ลองแล้วครับผม ทดแรมลงมาบูสไม่ขึ้นเลย

ส่วนเพิ่มไฟก็ยังเหมือนเดิมครับ TT___TT

บอร์ดผมไฟแรมสุด 2.175 เองอ่ะ

Originally posted by kingmax View Post
                    เทส PI ผ่านน่าจะโอเคแล้วน่ะครับ ด้านแรม (เทส 32M 4หัว)

ลองเพิ่มพวกไฟ CPU ไฟชิบเซต ไฟNB ค่อยๆไล่ จนคิดว่าตัวนี้น่าจะไม่ใช่แล้ว แล้วลองไล่เพิ่มไฟอีกที่นึง ลองดูครับ
                    ขอบคุณที่แนะนำนะท่าน
                    ผมลองอัดไฟ NB ลงไปอีกครับดีขึ้นพอสมควรแต่ HyperPI 32MB ผ่านไปได้ครึ่งทาง ฟ้าเลย 555+

เลยอยากถามว่าไฟ NB อัดเท่าไหร่ถึงอันตรายครับ ของผม + ไป 0.15 ก็คือจากประมาณ 1.1 เป็น
                    1.25 แต่คิดๆไป เทสอันหนักๆไม่ผ่าน แต่เล่นเกม + ใช้ธรรมดาไม่เป็นไรผมก็พอใจแล้ว อิอิ

Comment

NB เอามือจับถ้าร้อนจนจับไ่ม่ได้อันตราย

Comment

แรงจริงๆ

Comment

Working...
                        X