Announcement

Collapse
No announcement yet.

สวนกระแส HD4770 ด้วย HD4830 ICEQ4 ราคาโดนๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มะหร่าย 4870 จะลงอีก 555+

Comment

มองกี่ครั้งๆ ก็สวยเกิดกิเลสทุกทีเลย

Comment

ลงเร็วดีนะ

เอาเถอะ 3870 ของเรา ยังเก๋าอยู่น่า

Comment

Originally posted by Leim View Post
          เท่าที่สังเกตก็ สองค่านี้ครับ ที่วงสีแดงๆไว้ เทียบกับที่ ข้อมูล 47 โผล่มานะครับ

ลองเทียบๆกันแล้วก็ น่าจะแตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญเหมือนกัน ต้องดูตัวเป็นๆลองเองอีกที

ซึ่ง ผลที่ ตปท. เทสมาก็ ผมก็ยังไม่ได้เชื่อ 100% หรอกครับ (ไม่ทราบแบ๊คกราวด์เค้า) ต้องรอตัวจริงๆมาก่อน ค่อยรอหาคนที่เค้าซื้อมาจริงยืมมาลองซักหน่อย (แต่ว่า เสร็จ 4850 - 4870 กันหมดแล้วสิ จะเหลือรอดหรือเปล่าก็ยังไม่ทราบครับ)

จริงๆ 4830 กับ 47 สองตัวนี้ มาชนกันก็ดีนะ อย่างน้อยก็ 4830 ราคาก็ลดลงสักที คนที่เค้าเล็งๆไว้ คงจะลังเลได้น้อยลงครับ

800SP DDR5 นั่นมัน 4870 แล้วครับ

4770 มัน 640SP เองครับ แล้วก็ไม่ได้ใช้ชื่อ RV770 ด้วยอ่า

Comment

Originally posted by jeabza1 View Post
            800SP DDR5 นั่นมัน 4870 แล้วครับ

4770 มัน 640SP เองครับ แล้วก็ไม่ได้ใช้ชื่อ RV770 ด้วยอ่า

หมายถึงในรูปวงกลมๆแดงๆนั่นใช่หรือเปล่าครับ

ส่วนเรื่อง DDR5 ยัดกับ rv770 นั่นผมพอทราบครับว่ามันก็ 4870 กลายๆนี่เอง
            มีเจ้านึงตีเป็น 4850 แต่ DDR5 เหมือนกันนะ ลองหาดู กว่าจะมาขายไทย คาดว่า คงเป็นร่างสุดท้ายก่อนเปลี่ยนเป็นซีรีย์ 5 หรือ.... อาจไม่เข้าเลย

คืออยากให้เปรียบเทียบสำหรับบางท่านที่เข้าใจว่า มันแรงเท่ากันหรือเกือบจะเท่ากัน ระหว่าง 4770 กับ 4850 ครับ (คนใน ocz นี่แหล่ะครับ) ซึ่งก็ อาจจะต้อง รอดูตัวเป็นๆต่อไป คาดว่า คงไม่มีอะไรเซอร์ไพรซ์มากมายหรอกครับ
            จริงๆผมไม่ได้เดือดร้อนอะไรครับ ถ้าจะมีการ์ดที่แรงกว่าในราคาที่ถูกกว่าตัวที่ผมใช้อยู่ ไม่ซีเรียสครับ ดีซะอีก จะได้ตัวเลือกมากขึ้นนะ เดี๋ยวจะเข้าใจกันผิดไป

ก็เลยเป็นจุดสังเกตครับ สองส่วน ระหว่าง texture ของส่วน GPU และ Bandwidth ในส่วนของ Mem ผมว่า มันก็ ชนกับ 4830 เต็มๆมากกว่า

จะไปขาดๆกันตรงที่ 40nm ตัวนี้ ผมคิดว่า ตัวจริง คงลาก GPU core ได้พอสมควรครับ (ตัว RV770 ของผมนี่ตันแถวๆ 870 ครับ หมดกำลังเสียก่อน)

ตัวนี้การ์ดของผมเองครับ ตัว DDR4 คงไม่ต้องอธิบายว่ามันต้องแรงกว่า 4770 แน่ๆครับ (กระดิกไปนิดหน่อยก็ เห็นผลต่างชัดเจน) แต่กับ 4830 นี่ คาดว่า ตัวแปรมันน่าจะอยู่ที่ RV740 ตัวนี้ มันจะพา core ไปได้ max สุดเท่าไหร่ อันนี้น่าสนใจครับ มีโอกาสก็อยากลองเหมือนกัน

ถ้าไม่ได้ลากส่วนของ texture กับ bandwidth นี่ก็ ห่ างกันระดับหนึ่ง แสดงว่าก็วางตำแหน่งไว้ชัดเจนครับ สำหรับตัว product ตัวนี้

มีท่านหนึ่งเอาลิงค์มาลงใน ocz นี่แหล่ะครับ (ก็ RV740 นั่นแหล่ะ) ดูผลใน gpu-z แล้วก็ แปลกดี แรม DDR5 แต่ลดไซส์ท่อเหลือแค่ 128 มันเคยมาอั้นตรงนี้ อันนี้น่าเสียดายครับ แต่ถ้าโผล่มา 256 นี่ก็ การ์ดตัวนี้แรงเอาเรื่องเหมือนกัน แล้วก็คงไม่ได้ขายราคาสามสี่พันแน่นอนครับ
            Last edited by Leim; 25 Apr 2009, 13:08:58.

Comment

ลองเอามาเทียบให้ดูครับ

เห็นว่ากระทู้นี้ 4830 ชนกับ 4770

พิจารณาจากสองส่วนใน GPU ก็ Pixel fillrate กับ Texture fillrate

ส่วน RAM ก็ ที่วงไว้สีแดงๆนั่นแหล่ะครับ

งานนี้ ด้อยกว่าตรง ส่วนของ GPU เล็กน้อย
              แต่จะไปเด่นตรง ค่าแบนวิทเต็มๆ คาดว่า ตัว DDR5 ลากไปที่ 943 เท่ากัน แบนวิทเกิน 4830 แน่นอนครับ

อย่างที่บอกไปครับ ที่ลองวิเคราะห์ดู ต้องลุ้นว่า RV740 ตัวนี้ มันจะลาก GPU ได้มหัศจรรย์ขนาดไหน ถ้ามีถึงระดับ 850 - 900 MHz งานนี้ก็ บอกลาก 4830 ได้อย่างเต็มปากเต็มคำได้เลยครับ ซึ่ง ก็ต้องมาลุ้นตัวเป็นๆอีกที ว่า 40 กับ 55 nm อะไรมันจะคุ้มเงินไปกว่ากัน ระหว่างสองตัวนี้ (ในแง่ของ performance นะครับ)

ใครมีแล้วก็เอามาลองดูให้หน่อยนะครับ อยากทราบเหมือนกันว่า ลากได้มันส์ขนาดไหนตัวนี้
              Attached Files

Comment

น่าจะแจ่มเลย HD4830 ก็ OC ได้เยอะอยู่แล้วด้วย

ผมว่า HIS HD4830 นี่แรงและคุ้มมาก ของดีราคาถูก เสียดายครับที่มีขายแค่ไม่กี่ร้าน

Comment

สวยงามอีกเเล้ว

Comment

แค้น ADVICE จัง ทำไมพึ่งเอามาขายยยยยยยยยย

Comment

สวยมากๆ

Comment

Working...
                      X