Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะติด8MB-แต่มีข้อสงสัยครับ !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะติด8MB-แต่มีข้อสงสัยครับ !!!

บอกก่อนว่า คือว่าใช้TOTอยู่ เเต่ที่นี่ ผมจะเปลี่ยนไปติด8mbของทรูอะครับ เเต่โทรไปถามเค้า เเล้วเค้าก็บอกว่า ทางเราให้บริการเเต่internetเท่านั้น ซึ่งหมายความว่า ไม่ให้บริการโทรศัพท์บ้าน(อ้าวเเล้วตูจะติดtrueได้ไง) ผมเลยถามเค้าไป เค้าก็บอกว่าตอนนี่ติดเน็ตtrueไม่จำเป็น ต้องไม่มีเบอร์บ้านเเล้ว ผมเลยสงสัย
    1.ผมจะยกเลิกแค่ เน็ตของTOT แล้วใช้internetทรู เเล้วผมยังสามารถใช้โทรศัพท์TOTได้อยู่ไหม
    2.RouterของTOT จริงๆผมเปลี่ยนไปใช้ของmicronet 4port เเล้วมันก็ต้องมีตัว splitter ไว้สำหรับเสียบ สายโทรศัพท์กับสายLine แล้วถ้าtrueล่ะ!! ไม่ต้องมีโทรศัพท์บ้าน เเล้วคือมันจะมีตัวอะไรเป็นตัวส่งสัญญาณเเทนสายโทรศัพท์อะครับ คือเข้าใจว่าmaxnetก็ไม่ต้องมีเบอร์บ้าน แต่ผมไม่รู้ว่า มันเอาอะไรมารับสัญญาณเเทน เพราะ ปกติด้านหลังrouter จะประกอบด้วย ช่องเสียบปลั้ก-ช่องเสียบสายlan-ช่องเสียบสายUSB-ช่องเสียบสายโทรศัพท์ เเล้วที่นี่ true WIFI router ซึ่งเค้าบอกว่าไม่จำเป็นต้องมี โทรศัพท์บ้าน นั้นหมายถึง ด้านหลัง WIFI routerจะไม่มีช่องเสียบสายโทรศัพท์เเล้วผมอยากรู้ อะไรที่จะเป็นตัวรับสัญญาณเเทนสายโทรสับล่ะ?

เนะครับใบปลิวที่เค้าแจก ไม่ต้องทนกับเน็ตTOTเเล้ว

8M ได้ wifi 2M ฟรี แบ่งให้ผมใช้บ้างน่ะ อิอิ

ส่วนที่ถาม รอท่านอื่นมาตอบน่ะ เพราะผมไม่ทราบ อิอิ

Comment

http://www.truecorp.co.th/tha/promot...peed8mbps.jsp#

ทำความเข้าใจกับมัน

Comment

ก็ยกเลิกเฉพาะเน็ตของ TOT เท่านั้น ไม่ได้ยกเลิกเบอร์

ส่วน true ก็ขอเฉพาะเน็ตอยู่แล้ว ไม่ได้ขอเบอร์

งงป่ะครับ ถ้างง อ่านข้างบนอีกที

Comment

Originally posted by SpeedDIY View Post
          ก็ยกเลิกเฉพาะเน็ตของ TOT เท่านั้น ไม่ได้ยกเลิกเบอร์

ส่วน true ก็ขอเฉพาะเน็ตอยู่แล้ว ไม่ได้ขอเบอร์

งงป่ะครับ ถ้างง อ่านข้างบนอีกที
          อ้าวตอนนั้นโทรไปเค้าบอกว่าต้องมีเบอร์บ้านทรูก่อน 0299 ขึ้นอะครับผม02532
          เเล้วช่วยตอบข้อ2หน่อยครับ

Comment

Originally posted by SpeedDIY View Post

ลืมรึเปล่าครับ ว่าเน็ททรู ใช้ได้แค่เบอร์ทรู ถ้าไม่มีเบอร์ทรู = เปิดเบอร์ใหม่ 2499.-

Comment

Originally posted by legendofsud View Post
              ลืมรึเปล่าครับ ว่าเน็ททรู ใช้ได้แค่เบอร์ทรู ถ้าไม่มีเบอร์ทรู = เปิดเบอร์ใหม่ 2499.-
              ก็เค้าบอกว่าทางหมู่บ้านผม เนะ>>>>>>>>>>>ให้บริการเเต่internet เท่านั้น ย้ำเท่านั้น คือพูดง่ายๆ เลย เบอร์บ้านทรูไม่มาถึงหมู่บ้านผม ถึงแค่internetเท่านั้น ผมก็บอกรายละเอียดไปหมดเเล้วนี่ครับที่ผมถามไว้ แล้วคุณมาบอกว่า" ลืมรึเปล่าครับ ว่าเน็ททรู ใช้ได้แค่เบอร์ทรู ถ้าไม่มีเบอร์ทรู = เปิดเบอร์ใหม่ 2499" ก็บอกไปเเล้วข้างต้นว่า เบอร์ทรู หรือ โทรศัพท์ทรู ไม่มาถึงหมู่บ้านผม มาเเค่internetผมถึง งงอยู่นี่ไงเลยตั้งคำถามไว้2ข้อ รบกวนช่วยอ่านให้ระเอียดหน่อยนะครับ ที่ผมเขียนไว้
              maxnetก็ไม่ต้องมีเบอร์บ้าน
              Last edited by punchtiger; 25 Apr 2009, 00:16:02.

Comment

ตกลงไม่ต้องใช้เบอร์บ้านก็ได้หรอครับ
                Attached Files

Comment

Originally posted by dragonbbc View Post
                  ตกลงไม่ต้องใช้เบอร์บ้านก็ได้หรอครับ
                  นั้นหละที่ผมกำลัง งง - -" เดี่ยวจะโทรไปถามดูอีกรอบดีกว่า เพราะ หมู่บ้านผมใช้เบอร์โทร ทรูไม่ได้ เเต่ใช้ เน็ตได้

Comment

คือใช้แบบ ไม่มีเลขหมายไงครับ งงไหม

ส่วนเน็ตมันต้องใช้สายอยู่แล้ว

Comment

เอางี้ๆ ถ้าเค้าบอกว่าบ้านเลขที่กับหมู่บ้านคุณใช้เน็ตได้โดยไม่ต้องติดเบอร์โทรศัพท์บ้านทรูก็ไปยกเลิกแค่

เน็ต TOT พอครับเหลือเบอร์บ้านไว้โทรก็ได้ .. แล้วที่นี้เรื่อง บ้านผมใช้ Maxnet 3m indy ก็ใช้โดย

ใช้เบอร์บ้าน TOT กับเน็ต Maxnet อะครับ .. เรื่องงว่าลากสายยังไง มันจะลากสายจากเสาหน้าบ้าน

ท่านมาแล้วเสียบกล่องกันฟ้าอีกอันครับ แล้วที่นี้ก็แล้วแต่ท่านจะกระจายสัญญาณครับ ที่บ้านผมจุดโทร

ศัพท์มีประมาณ 5-6 จุด ก็maxnet ทุกจุด แต่เบอร์บ้านTOTเอามาแค่จุดเดียวตรงห้องรับแขกเอาไว้

รับโทรศัพท์บ้านพอครับ ที่นี้ก็เอาสายโทรศัพท์เสียบเข้าช่องที่ทำ Maxnet ไว้ใส่ผ่าน AP WRT54GL

ครับ แล้วกระจายสัญญาณไวเรสเน็ตทั่วบ้านเลย 55+

Comment

เช็คดีๆนะครับว่าชุมสายรับได้ถึง 8 เม็กรึเปล่า เพราะถ้ารับไม่ได้ก็ใช้ 8 เม็กไม่ได้

Comment

Originally posted by Eakmanu View Post
                          เช็คดีๆนะครับว่าชุมสายรับได้ถึง 8 เม็กรึเปล่า เพราะถ้ารับไม่ได้ก็ใช้ 8 เม็กไม่ได้
                          เรื่องนั้น sureยิ่งกว่าsureอีก ครับดูใบปลิวเเล้ว เค้าจะมาตั้งม็อป ที่สนามเด็กเล่นหน้าซอยผมเดิน30ก้าวถึง เเล้วในใบปลิวได้เขียนรายละเอียดว่ามี8mb

Comment

หมู่บ้านของคุณ punchtiger ติดสัมปทานของ TOT ครับ ในสัมปทานมันกล่าวถึงเรื่องโทรศัพท์พื้นฐานเท่านั้นไม่เกี่ยวกับ Hi-speed Internet เป็นผลให้ทางทรูเข้าไปติดตั้งโทรศัพท์พื้นฐานไม่ได้ครับ จึงต้องใช้แผนเข้าไปเดินสายเน็ตอย่างเดียว

ผมเดาว่า เป็นสายโทรศัพท์เหมือนๆของ TOT นี่แหละ แต่เพียงปล่อยเฉพาะสัญญาณ DSL มาตามสายเท่านั้น Splitter ไม่ต้องติดตั้ง

Comment

ถ้าใช้แบบไม่มีเบอร์รู้สึกจะเสียเพิ่มเดือนละ 100 นะครับ

Comment

Working...
                              X