Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่งติด Maxnet มา ช่วยดูหน่อยนะครับ มีปัญหามาก...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่งติด Maxnet มา ช่วยดูหน่อยนะครับ มีปัญหามาก...

Router Comtrend AR-5321U

- เข้าเวปช้าโครตๆครับ ไม่ว่าไทยหรือ inter

- แล้วตอนนี้ MSN ก็ออนไม่ได้....

- แล้วต่อสัญาณแบบ Wireless ต่อติดครับ แต่เข้าเวปอะไรไม่ได้เลย

ขอความช่วยเหลือด้วยนะครับ งงไปหมดแล้ว....

พอโทรไปสอบถาม Call Center ... มาอีหรอบเดิม "จะรีบแจ้งเจ้าหน้าที่ดูให้ทันทีนะคะ" แล้วก็เงียบหายไป

ตกลงมันต้องยังไงแน่ครับ ขอคำแนะนำด้วย...ขอบคุณครับ

up stream มีปัญหาแล้วครับ error สี่พันหลายเลยดีกว่า -"- SNR ก็ต่ำมากด้วย output power ก็ 0
    สายน่าจะมีปัญหาหรือเปล่า ลองดูสายที่เดินในบ้านก่อนซิครับ ว่ามันไปผ่านที่มีสัญญาณรบกวนเยอะ ๆ หรือเปล่า เช่นผ่านหลัง tv หรือมอเตอร์เช่นปั้มน้ำ หรือเปล่า แต่ผมคิดว่าไม่ใช่

ไม่สายมีปัญหา ก็ modem มีปัญหาซะเอง
    Last edited by TaO_OaT; 24 Apr 2009, 23:23:44.

Comment

ของผมก็เป็นไม่รู้ ว่า เป็นเพราะ อากาศ ร้อนเกินไปไหม

แรกๆไม่เคยเป็นเลย พอช่วงเดือนเมษา นี้แหละถึงเป็นไม่เข้าใจว่าเพราะอะไร

ออนเอ็มก็ออนไม่ได้

Comment

ค่า Attenuation 33.5 ลบ SRN Margin 27.4 เท่ากับ 6.1 เป็นค่าที่ไม่ดี ควรอยู่ที่ใกล้ๆ 15 ถือว่าเน๊ตดี
        ข้อแแนะนำเบื้องต้น
        1. รีบูทเร้าเตอร์
        2. ออกไปนอกบ้านที่กล่องเชื่อมสายตรวจสอบว่าสายหลวมหรือไม่(หรือมีมดเข้าไปทำรัง)
        3. ถ้ายังไม่ดีขึ้นโทรเรียกช่างครับ

Comment

เสียบ ราวเตอร์กี่ตัวอะครับ 2 ตัวป้าว

Comment

โมเด็ม หรือ สายที่เดิน มีปัญหาแล้วครับ

ขั้นแรกเช็คตามที่ข้างบนบอกครับไล่ตามสาย ดูโมเด็มครับ

ต่อมาถ้าไม่ได้ โทรหา 0 ให้เช็คสัญญาณครับ

ปล.. อันนี้ประสบการณ์ผมเลยนะครับ สายสัญญาณ อย่าให้โดนสายไฟจากอุปกรณ์ พวก โมเด็ม เราเตอร์ ครับ เพราะมันจะรบกวนสัญญาณกันครับ หรือการใส่พวกเครื่องป้องกันไฟกระชาก ตัวอย่า ups ค่า Attenuation ก็จะมากขึ้นมาหน่อยครับ SRN Margin ก็ลดลงนิดหน่อยครับ

แต่เท่าที่ดูผมให้น้ำหนักที่สัญญาณที่เข้ามาบ้านคุณมากกว่าครับ

Comment

ณ ตอนนี้ก็ไม่มีการติดต่อจากช่างเลยครับ..

ถ้าช่างเค้ามาจะให้ลองดูที่สายสัญญาณอีกครั้งครับ

Comment

ตกลงที่หลายๆๆท่าน แนะนําได้นําไปลองทําหรือเปล่า แล้วอีกอย่าง เร้าเตอร์ของคุณมีปัญหาหรือเปล่า

Comment

ตอนนี้เน่าเช่นกันครับ อีดยังกะเต่าเนต 4mb ยังกะได้ 56kb

Comment

Originally posted by nai24 View Post
                    ตกลงที่หลายๆๆท่าน แนะนําได้นําไปลองทําหรือเปล่า แล้วอีกอย่าง เร้าเตอร์ของคุณมีปัญหาหรือเปล่า
                    ลองมาหมดทุกอย่างแล้วครับ ไม่มีอะไรดีขึ้นมาเลยครับ -*-

Comment

ของเปลี่ยนโหมด g.dmt ดูครับ แมกเน็ตยังไม่ได้ใช้ adsl2+
                      มันจะจับสัญญาณได้ดีกว่า

Comment

^
                        ^
                        เพิ่งสังเกตุใช้โหมดผิดครับตามข้างบนเลย
                        ดูค่า vpi=0 vci=30 (maxnet น่าจะใช้ 30 ไม่แน่ใจของทรู 100)

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
                          ^
                          ^
                          เพิ่งสังเกตุใช้โหมดผิดครับตามข้างบนเลย
                          ดูค่า vpi=0 vci=30 (maxnet น่าจะใช้ 30 ไม่แน่ใจของทรู 100)
                          ตามคู่มือ VPI=0 VCI=33 นะครับ ใส่ไปตามคู่มือที่ให้มาเลย

ตกลงต้องใส่ 30 หรอครับ !!!

ส่วนเรื่อง Mode ผมได้ลองเปลี่ยนแล้วครับ อาการก็ยังคงเหมมือนเดิม แต่ว่า Error น้อยลงครับ

แต่ค่า UL ยังคงต่ำอยู่มากๆ ทั้งๆที่อยู่***งจาก Node เพียง 315 เมตรเท่านั้นครับ

Comment

แจ้ง 1103 ขอปิดเปิด port ใหม่นะครับ แล้วถามเจ้าหน้าที่ด้วยว่าเปิด profile เท่าไหร่ ถามชื่อและรายละเอียดให้ทุกอย่างเลยนะครับ ส่วนค่า vpi/vci = 0/33 ถูกแล้วครับลองดูนะครับ

Comment

Max net ผมก็ vci/33

Comment

Working...
                              X