Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมเลือกด้วยคับ CoreDuo 1.66 GHz กับ AMD Turion 64*2 1.6 GHz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมเลือกด้วยคับ CoreDuo 1.66 GHz กับ AMD Turion 64*2 1.6 GHz

เป็นยี่ห้อ Compaq ครับแต่เลือก CPU ไม่ได้คับ

ลังเลอยู่ระหว่าง

CoreDuo 1.66 GHz กับ AMD Turion 64*2 1.6 GHz

ถ้าซื้อ AMD Turion 64*2 1.6 GHz จะได้ แรมเป็น 1 G คับ
    CoreDuo 1.66 GHz ก็ได้แรม 512/667 คับ

ช่วยเปรียบเทียบเรื่องความร้อนด้วยคับ
    ใครเคยใช้ AMD Turion 64*2 1.6 GHz มันร้อนไหมคับ

แก้ไขคับเป็น CoreDuo 1.6 GHz ไม่ใช่ 1.66 GHz

Comment

Turion64 ไม่ร้อนครับ แต่ถ้าเทียบความแรงละก็ CORE DUO เร็วกว่านิดหน่อย แต่ถ้าเรื่องประหยัดพลังงาน COre Duo ดีกว่าแต่ TurionX2 รองรับ64 บิตด้วย แต่เนผล เลือก TUrion 64 ได้แรม 1 g ด้วย ใน Notebook มีแรมเยอะๆ จะดีกว่าครับอีกอย่าง ซีพียู 2 ตัวนี้แรงกว่ากันไม่เท่าไรหรอก

CORE DUO ปรระหยัดพลังงานกว่า แรงกว่า แพงกว่า แรมน้อยกว่า
      Turion64 X รับ 64 บิต ถูกกว่าได้แรมมากกว่า แต่ประหยัดพลังงานน้อยกว่า

Comment

ใจนึง ผมก้ออยากได้ AMD Turion64 คับแต่ไม่มั่นใจในเรื่องความร้อน

กับ L2 Cache มันเป็น 256KB+256KB คับ

แต่ CoreDuo 1.6 GHz L2 Cache 2 MB

เลยลังเลอยู่ตัดสินใจไม่ได้ ขอความเห็นจากทุกท่านหน่อยคับ

ฝันธงตามความเห็นของแต่ล่ะท่านมาได้เลย

Comment

CORE DUO ถ้าเป็น ACER จะร้อนเอาเรื่องเลยล่ะ ผมใช้อยู่ 1 ตัว ครับ

Comment

ถ้า core duo เป็น core duo จริง ผมเลือก turion64 ครับ แต่ถ้า core duo ที่พูดถึง เป็น "Core 2 Duo" ผมเลือก 2duo ครับ

Comment

ผมใช้ทั้งสองตัวที่ว่าอยู่นะ (แต่ไม่ใช่ของ Compaq ง่ะ)

เวลาใช้จริง แทบจะไม่ต่างกันเลย (ในกรณีคอนดิชั่นอื่นๆไม่ต่างกันอ่ะนะ)
              เรื่องเวลาการใช้งาน ถ้าเป็น Core Duo อยู่ได้นานกว่า Turion นิดหน่อย (นิดเดียวจิงๆ)
              ส่วนความร้อน ก็ไม่้เห็นมันมีปัญหาทั้งคู่

ถ้า RAM ได้ 1 GB เป็นผมคงตัดสินใจไม่ยากหรอก ... Turion น่าจะคุ้มกว่าเยอะ

อ้อ แล้วที่กังวลเรื่อง Cache L2 ... AMD ออกแบบให้มี Memory Controller ใน chip อยู่แล้ว
              Cache จึงไม่ใช่ทั้งหมดของการจัดการประมวลผลหรอกครับ ไม่ต้องซีเรียสกับตัวเลขมากนัก

โชคดีนะครับ

Comment

Originally posted by หนอนซ่า View Post
                CORE DUO ถ้าเป็น ACER จะร้อนเอาเรื่องเลยล่ะ ผมใช้อยู่ 1 ตัว ครับ
                ถูกต้องครับ ร้อนเอาเรื่องที่เดียว เพื่อนผมใช้อยู่

Comment

ขอบคุณมากคับทุกท่านที่ช่วยผมในการตัดสินใจ

Comment

ซื้อเสร็จเรียบร้อยแล้วคับที่งาน คอมเวิลดิ์

ฟันธง ว่าเป็น AMD Turion 64*2 1.6 GHz คับ

Comment

CoreDue ไม่รองรับ 64 บิท ใช่ป่ะ

Comment

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องการเชื่อมต่อ เช่น ความเร็วและความเสถียรของ WLAN, ความเร็ว USB port
                        ก็สามารถเลือกใช้ AMD ได้อย่างไม่ต้องลังเล

แต่ถ้าซีเรียส intel ครับ

Comment

ราคาแบบ คอมเวิอร์ จะมีขายที่อื่นมั่งมั๊ยครับ

Comment

Acer ร้อนจิงๆครับ ต้องเปิดพัดลมช่วย หลายตัวเลย

Comment

Working...
                            X