overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 5 of 5

Thread: +อยากทราบรายละเอียด "การติดตั้งอินเตอร์เน็ตหอพักครับ"+

OverclockZone Member gizmox's Avatar

Talking +อยากทราบรายละเอียด "การติดตั้งอินเตอร์เน็ตหอพักครับ"+

อยากทราบรายละเอียดการติดตั้งอินเตอร์เน็ตหอพักครับ

คือผมอยากทราบว่าต้องใช้งบเท่าไหร่ และอุปกรณ์ใดบ้างคับ ต้องการแบบให้ user login ก่อนใช้งานและมีรายงานการใช้งานเพื่อคิดเงินด้วยอ่ะคับ

ส่วน พื้นที่นั้น หอพัก 6 ชั้น ชั้นล่ะประมาณ (น่าจะ 12 ห้องนะ)

รบกวนแนะนำ แบบทั้ง Wireless , เดินสายแลน , และแบบ ใช้สายโทรศัพท์ที่มีอยู่เดิม อ่ะคับ

รบกวนด้วยนะคับ ขอบคุณมากๆๆคับ

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

ขึ้นอยู่กับงบ ละครับ ว่ามากน้อย

ใช้สาย ก็นิ่งดี แต่ใช้เวลามากกว่า แต่ชัวร์

ถ้า ไวร์เลสก็ ถ้าเครื่องเด็กไม่มีก็ต้องติดเพิ่ม ข้อดี สวย ติดตั้งได้รวดเร็ว แต่จะมีปัยหาเรื่องสัญญาณอ่อน ต้องทดสอบก่อน

ถ้าสายโทรศัพท์มีอยู่เดิม ก็เป็น homepna อันนี้ได้ระยะไกล ความเร็วต่ำ แต่ดีคือมีสายเดิมอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องเน็ตก็ต้องมีความเร็วโดยรวม พอที่จะรองรับเวลามีคนเล่น พร้อมๆ กัน เช่นช่วงเย็นถึง 4-5 ทุ่มจะมีคนใช้มากที่สุด ถ้ามีการจัดสรร แบนวิดท์ที่ดี และพอใช้ จะไม่เกิดปัญหาคนใช้เน็ตคัท กัน

และแน่นอน คุณอาจจต้องบล็อคบิท หรือเปิด-ปิด เป็นเวลา ไม่งั้น จะแลคกันหมด

และถ้าต้องการแบบหน้า ล็อกอิน อันนี้ก็ต้องมี server มาจัดการ

ซอฟแวร์ที่ใช้ ก็ ตระกูล Billing ทั้งหลาย

ลองดูที่ผมใช้อยู่ ครับ

ระบบที่ทำอยู่ ติดตั้งบน Clarkconnect และเน็ตตั้งแต่ 2 เส้นเป็นต้นไป (ใช้เส้นเดียวได้ แต่แยกเน็ตเกมส์ไม่ได้ )แยกเน็ต แยกเกมส์ได้ แบบร้านเกมส์ มีระบบ พร๊อกซี่ เซิร์ฟเวอร์ ครี Dota ได้ โดยที่เครื่องลูกข่าย ไม่ต้องเซ็ทค่าอะไร

Quote Originally Posted by SpeedDIY View Post
    ลองบอกสเปคมาสิครับ ว่าที่ใช้อยู่ สเปคอะไร

software billing ผมก็มีครับ มีระบบ เก็บแพท รวมถึงแยกเน็ต แยกเกมส์ได้ สำหรับเน็ท 1 เส้น ขึ้นไป แยกว่าเกมส์ไหนออกเน็ตเส้นไหนได้ด้วย create dota ได้ สามารถ create และ join ได้ในวงแลน และ thaicybergames ยังสามารถ บล็อคบิทได้ หรือเปิด-ปิด เป็นเวลาได้ เช่น เที่ยงคืนถึง 7 โมงเช้า ระงับการใช้งาน chat เป็นเวลาได้ เช็คสถานะของ Wireless access point ได้ด้วย รองรับ พรบ.คอมพิวเตอร์ 2550

สามารถรวมเน็ต 2 เส้น ให้มีความเร็วเพิ่มได้เช่น เส้น ละ 5 เม็ก 2 เส้น เมื่อรวมแล้วจะวิ่งที่ประมาณ 7.8 mbps ได้ ด้วย layer 7

ทำงานบน Linux นะครับ

ดูคร่าวๆ ตามรูปครับ

085-9646877

Last edited by SpeedDIY; 25 Apr 2009 at 03:53:12.

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

แก้นิดนึง เรื่อง ครี Dota ต้องตั้ง port ด้วย อันนี้ไม่ยาก

แนะนำให้ใช้ hdd ตระกูล ES ของ ซีเกท ที่แคช 32 mb ทนถึก

OverclockZone Member gizmox's Avatar

Talking ....

ขอบคุณมากคับ ตัว IBG ตัวนี้ผมก้อดูอยู่เหมือนกันคับเพราะเห้น Ver. ใหม่้รองรับอะไรได้เยอะ น่าสนใจ

..

Bookmarks

Bookmarks