Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่องความเร็วในการเขียนซีดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเรื่องความเร็วในการเขียนซีดีครับ

เครื่องที่บ้านผมทำไมเขียนซีดีได้ที่ความเร็วต่ำสุดแค่16xเองครับ (หรือว่าตั้ง16xกันแน่หว่า)
    แต่เครื่องที่บริษัททำไมเขียนได้ตั้งแต่ 2x 4x 8x ครับ
    เครื่องทที่บ้านผมใช้ lite on แต่บริษัทใช้ asus เกี่ยวกันมั้ยครับกับยี่ห้อ
    หรือปรับแต่งตรงไหนได้บ้างครับ

ก็มีส่วนบ้างครับว่า เครื่อง กับ แผ่น ไม่ได้เข้ากันอย่างสมบูรณ์
    เครื่องนี้อาจจะใช้ดีกับแผ่นยี่ห้อนี้ แต่ใช้กับอีกยี่ห้อแล้วไม่ประทับใจ

Comment

งั้นถ้าผมเปลี่ยนยี่ห้อแผ่นแล้วมันจะเขียนได้ความเร็วต่ำกว่า16xมั้ยครับ
      แผ่นที่ใช้เขียนผมใช้princoครับ
      คืออยากจะเขียนให้ความเร็วต่ำๆครับ

Comment

lite on ผมก็มีใช้อยู่ก็เลือกปรับได้นะครับ ถ้าใช้ nero ก็ลองใช้เมนู Tool>>nero infotool ให้โปรแกรมตรวจสอบไดร์ต่างเพื่อให้มันรู้จักไดร์ดีขึ้น ถ้าไม่ได้อาจจะต้องอัพ firmware อีกทีนะครับ

Comment

firmware นี่ผมขอเป็นวิธีสุดท้ายดีกว่าครับ
          เพราะำพึ่งซื้อ ยังมาไม่หมดประกันครับ
          จะลองดูหลายๆวิธีนะครับ
          แต่ลองเปลี่ยนยี่ห้อแผ่นซีดีแล้ว ไม่ได้ผลครับ

Comment

ลองเปลี่ยนยี่ห้อแผ่นดูคับ

Comment

ลองเปลี่ยนยี่ห้อแผ่นซีดีแล้วครับ จาก princo - ezywrite ยังเหมือนเดิมครับ

Originally posted by sesone View Post
              lite on ผมก็มีใช้อยู่ก็เลือกปรับได้นะครับ ถ้าใช้ nero ก็ลองใช้เมนู Tool>>nero infotool ให้โปรแกรมตรวจสอบไดร์ต่างเพื่อให้มันรู้จักไดร์ดีขึ้น ถ้าไม่ได้อาจจะต้องอัพ firmware อีกทีนะครับ
              ไปที่ nero infotool แล้วยังไงต่อหรอครับ

Comment

ผม write DVD 16x ครึ่งชั่วโมง มันนานไปรึปล่าวครับ?

Comment

Originally posted by exheyyo View Post
                  ผม write DVD 16x ครึ่งชั่วโมง มันนานไปรึปล่าวครับ?
                  นานครับ ปกติ ไรท์ 16x น่าจะ4-5 นาทีนะครับ

Comment

เป็นที่โปรแกรมเขียนครับ ^^ เมื่อก่อนใช้ Nero ก็ได้แค่ 16x ลบ ลงใหม่ก็ปกติได้พักแล้วก็เป็นอีก งง เลย

Comment

อยู่ที่โปรแกรมครับ

Comment

ผมก็คิดว่าเป็นที่โปรแกรมครับ
                        ลองลงวินโดว์ใหม่ก็แล้ว
                        เปลี่ยนแผ่นก็แล้ว

แต่เห็นลองเขียนกับแอลกอฮอล์มันเลือกได้ที่ 4x กะ 8x แต่ผมเขียนไม่เป็น
                        เดี๋ยวลองจิ้มมั่วๆดูก่อน

Comment

Working...
                        X