Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องUbunyu on Windows ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องUbunyu on Windows ครับ

ขอถามท่านผู้รู้ เกี่ยวกับ Ubuntu on Windows ครับ
    เคยอ่านมาบ้างนิดนึง เซฟไว้เป็นไฟล์โน๊ตเผด แต่หายไปไหนแล้ว
    Ubuntu ชนิดที่เป็นapplication ตัวหนึ่ง รันบนWindows
    ยังไม่กล้าแบ่งพาติชั่น ลงOS เป็น Ubuntu เพิ่ม
    อยากลงทดลอง ชนิด ลงUbuntu บน Windows ลองๆใช้ดูก่อน
    ขอรบกวน ท่านผู้รู้ แนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by A1Gold; 25 Apr 2009, 13:25:28.

ใช้แบบ live cd ไปก่อนก็ได้ครับเห็นบางคนลงใน vm ware กันครับ แต่ ubuntu ก็สามารถลงคู่กับ windows
    เป็น 2 OS ได้เช่นกันครับ แต่แบบนั้นก็ต้องแบ่ง พาติชั่น อยู่ดี ต้องลองไปใช้แบบ usb ดูครับ

Comment

ใช้ wubi ครับ http://wubi-installer.org/

ลงตัวนี้แล้ววินโดวจะสร้างพาติชั่่นจำลองมา เป็นไฟล์นึงครับ จะช้ากว่าลงแบบจริงๆ นิดหน่อย แต่ถ้าเป็นเครื่องรุ่นใหม่ๆ นิ ไม่เห็นความแตกต่างครับ

มีข้อดีคือ เราไม่ต้องแบ่งพาติชั่น พอจะลบออกก็สามารถ uninstall ผ่านวินโดวได้เลย

ผมโหลด 9.04 มี wubi แถมมาในแผ่นเลยครับ

Comment

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

Comment

Working...
        X